Lưu lượng nước trong bể cá Rồng

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi SPHERE, 3/6/06.

1. SPHERE

SPHERE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Mình có 1 bể nuôi 1 chú KLHV dài khoảng 30cm, kích thước hồ là 70x50x40 , mình sử dụng máy bơm kết hợp sụt khí . Mình cảm thấy lưu lượng nước khá nhanh làm cá phải vận động luôn, không biết như vậy có ảnh hưởng đến cá không. Xin các chiến hữu chỉ giáo.

2. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Hé hé, cá Rồng thì cứ vô tư đi bác ạ, không sao đâu. Tuy nhiên bác nói rõ công suất máy lọc cho e biết, nếu không bác dùng cái máy 50W thì ngang với cho cá vào rổ mà ...xóc

3. anhnhxxi

anhnhxxi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    34
    Bịt núi sủi khí là vô tư luôn, cẩn thẩn cá bị stress ma va đập tùm lum bị đứt râu. Cá Rồng thích nhất là nước yên tĩnh, còn sủi khí chẳng qua mình thích cá bơi lại làm giảm lượng mỡ thừa hoặc kích thích bơi, cá ăn nhiều mau lớn thôi.

4. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Nếu dòng chãy mạnh quá thì dáng bơi của cá sẽ xấu, nếu lâu ngày sẽ thành tật. Mà mình thấy bạn nuôi hồ nhỏ quá sẽ ảnh hưỡng tới sự phát triển của cá. Bạn nên đổi hồ lớn hơn đi.

5. AK.8

AK.8 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    công nhân kích cỡ cái hồ này nhỏ thật, hồ em dài 80 mà còn đang do dự ko biết có nên mua 1 con dài tầm 15cm ko đây này .^^

6. kimlonghungvi

kimlonghungvi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hồ bạn nhỏ quá bạn ơi nếu có điều kiện thì nên đổi hồ lớn khoản 1,5m là tốt nhất.cá rồng nên để nước yên tĩnh .sẽ tốt hơn

7. bayk

bayk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Oxy Cho CÁ RỒng

Cá rồng có cần sủi khí thường xuyên không?nếu lọc mà không sủi khí

8. LoveDesign

LoveDesign Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ nhà em có 60cm mà con cá gần 25cm rồi :D... tội nghiệp thằng bé vảy 1 đuôi là đụng thành hồ phải quay đầu lại... sẳn cho em hỏi hồ 1m5 giá bao nhiêu vậy bác...

9. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    đối với cá rồng, cang nhieu oxy hòa tan trong bể càng tốt, nhưng máy tạo sóng thi không nên quá mạnh

10. 3dfish

3dfish Active Member

Thích đã nhận:
    0
    kỳ thiệt, sao em có thằng bạn nó sui, là để cho bể có luồng nước, thì cá rồng mới tốt, thế thì ai đúng ai sai nhỉ. mong chỉ giáo.

11. moneyless

Thích đã nhận:
    151
    Cá rồng là giống cá thích ở nơi có luồng nước tịnh, trong thiên nhiên, nơi cá rồng sinh sống, dòng nước trôi luôn chậm rải, luồng nước không chảy xiếc bao giờ . Tuy nhiên trong thiên nhiên, cá rồng không sống đơn độc nhưng trong bể kính thiên nhiên, mà sinh sống theo bầy, chính mối tương quan này kích thích cá rồng luôn bơi lội theo những con khác trong bầy . Trong bể kính môi trường nhân tao, cá rồng thường chỉ được nuôi một mình, điều này ảnh hưởng không ít đến cách thức bơi lội của cá rồng; cá sẻ trở nên thụ động, thậm chí đứng yên một chổ, đâm ra biếng nhát, phát phì . Vì thế chúng ta mới cho thêm máy tạo sống để kích thích cá rồng siêng bơi lội hơn . Dĩ nhiên khi cá thường xuyên bơi lôi, thì dáng dấp của cá sẻ trở nên cân đối, các cơ bắp phát triển đều đặn hơn . Vị trí của máy tạo sóng nên được đặc ở những nơi cá rồng thường lai vảng, khoảng 15-20cm dưới mặt nước . Bạn có bao giờ thấy cá rồng đứng trước máy tạo sóng và "giởn sóng" chưa ạ ? Cứ giống như Dương Quá trong Thần Điêu Đại Hiệp luyện võ dưới sông í . Nhìn cũng thú vị lắm . Điều này cho thấy nếu máy tạo sóng với luồng nước không quá manh, để có thể làm rách toét các vi đuôi (vi đuôi rất dể rách, nhưng cũng rất mau lành lại), thì ta có thể kết luận máy tạo sóng với luồng nước tạt vừa phải, là một điều tốt cho cá rồng, nhất là đối với các cá rồng chỉ sống đơn độc một mình . Chúc cá bạn luôn khỏe và đẹp nhé .

12. AK.8

AK.8 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    đọc bài viết của bác moneyless là em đây hiểu ngay
    Kiểu này có lẽ nên bổ sung cho em Kim Úc 1 bạn bơi cùng, nhưng ko nghĩ ra con nào có thể nuôi chung
    Ác thật

13. moneyless

Thích đã nhận:
    151
    Ehehehe, thế thì chắc bạn AK.8 phải suy nghĩ thêm nhiều nữa rồi :)), vì hiếm khi KL Úc chịu sống hòa thuận với bất cứ ai . Như đã nhiều lần đã đề cập đến tánh khí của KL Úc, nó sẽ tàn sát và dứt điểm bất cứ giống loại cá nào khi nó đủ lông đủ cánh và đủ sức lực . :((

14. haidd

haidd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin hỏi anh moneyless

Anh ơi !
    Hồ nhà em có một máy lọc, em muốn nước được sạch nhanh nên em đã dùng cái máy lọc 2 trong 1 (cả lọc cả sủi) của em làm lọc tất, ko tạo sủi nữa. Vì em tư duy là nước đã được lọc đổ từ trên xuống cũng tạo thành sủi rồi, do vậy ko cần sủi nữa. Suy nghĩ như vậy có được ko anh.
    Em nuôi một con KLU (25cm), bể nhà em ơi bé 80*40*40, em làm như vậy dược ko anh.
    Cám ơn các anh nhé.

15. moneyless

Thích đã nhận:
    151
    Thưa đúng rồi đấy ạ, rất chính xác !!! Xin góp ý thêm là càng nhiều khí oxygen hòa tan trong bể cá thì càng tốt . Ta chỉ nên lo là thiếu khí oxy cho cá , chứ đừng lo dư .

16. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình góp thêm ý thế này:
    Nếu để máy sục khí dư thì tốt cho cá chứ chả sao cả; đối với một số loại cá nhìn chung đòi hòi ngưỡng oxy tối thiểu để duy trì sự sống (thở được) còn không yêu cầu đối với ngưỡng cao. Đối một số loại cá đặc biệt thì khi ngưỡng oxy cao quá mức sẽ sinh ra bệnh về bong bóng, cá rồng không thuộc loại này. Mặt khác, khi mức oxy trong nước bão hòa thì nó cũng chả tăng lên nữa, cứ thế mà thoát ra ngoài cho dù bạn sục khí liên tục; nhưng đừng vì thế mà để quá nhiều vòi sục khí vì nhìn hồ cá giống như hồ matxa Jazzcuzi.