lưu ý dành cho anh em mới tập chơi

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi cucaito, 4/1/13.

1. cucaito

cucaito Well-Known Member

Thích đã nhận:
    213
    anh em nào mới bất đầu theo niềm đam mê gà rừng thì sin hãy lưu ý điều này, trước tiền là hãy tiềm hiểu kỉ về cách phân biệt gà rừng rặc và rừng lại (quang trọng nhất là cách phân biệt) còn nuôi dường thuần hóa hay phòng trị bệnh gì đấy thì trên diễn đàng thì nhiều ae đã đã chỉ và hướng dần rõ ràng đầy đủ rùi nên mình không nói lại. mình xin trở lại phần đầu là vì sao mình kiu các bạn mới tập chơi nên học cách phân biệt giữa gà rừng rặc và gà rừng lai.vì đó là phần quang trọng nhất đối với người mới chơi thú chơi gà náy, tránh bị người bán gà lường gạt treo đầu dê bán thịt chó, vì mình vừa chứng kiến 1 người thanh bị 1 người bán gà dạo bán cho a ta 1 con gà rừng lai nhưng lại nói là gà rừng rặc với giá 1triu, mình định lên tiếng nói cho a thanh niên kia biết nhưng mình ghĩ lại chỗ người ta buôn bán nên mình cung không nên can thiệp vào. vì vậy mà mình viết bài này là muốn các bạn hãy tiềm hiểu thật kỉ rùi hay quyết định mua, chứ đừng ghe người bán nói. mong những điều mình nói sẻ có ích cho các bạn bất đầu tập chơi và bảo tồn loài genl quy hiếm này. chúc anh em năm mới có thật nhiều sức khỏe để chăm sóc mấy em nó chứ máy e nó bệnh là mấy chú củng sốt luôn,tìn hình là e cung đang sốt với e nó:crying:

2. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Trời ạ, người nào đã biết đến dđ GR thì k phải đi mua của người bán dạo như a thanh niên kia, lỗi của bác là chỗ cần nói thì k cảnh báo ngay-luôn-kịp thời và hữu ích...
    Thế a thanh niên-nạn nhân kia nhà ở chỗ nào Vũng Tàu để e đến cảnh báo giúp...hì
    Dù seo cũng cảm ơn pác nhé!!!

mayrau9018 and nhocalone like this.
  3. VIPXILIP

VIPXILIP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    548
    Mình cảm ơn bạn đã có 1 bài viết rất bổ ích, phải đề cao cảnh giác ko là tiền mất mà còn mang cục tức nữa chứ, phải lưu ý đến những kẻ miệng quân tử mà lòng dạ tiểu nhân nhé. Tôi chứng kiến luôn nè , 1 triệu còn đỡ 2 triệu luôn mới ghê. nói gần nói xa ko bằng nói thẳng........Pha th so..... . Trước khi mua gà a/e nên post bài lên để tham khảo ý kiến của mọi người trong dd . Chúc a/e vui vẻ với con gà rừng này.

ndy, mayrau9018, cucaito and 4 others like this.
  4. Thích Gà Rừng

Thích Gà Rừng Member

Thích đã nhận:
    17
    cũng may là chủ top đem lên đây nói đó , pác mà nói ngày chổ a kia mua là thằng cha bán gà nó tém pác rồi
    dù sao cũng thanks pác đã cho ae bik thêm và có " Phút giây cảnh giác "

5. cucaito

Thích đã nhận:
    213
    bác coctia nói thế vạy bác có dám đi với e lại đó nói là ong bán gà đó lừa gạt người mua không, e dẫn bác lại đó rùi e đi kiêu xe cứu thương dùm bác lun khỏi mắc công lát đi kiêu. ae trên ddgr này nhiều người có nhiều kinh nghiệm cung chưa dám nói là có thể phân biệt được gà rừng rặc hay lai nữa thì làm sao ae mới chơi mà phân biệt được. e không nói với a thanh niên kia cùng vì là một phân sem như 1tr đó a ta mua được 1 bài học cho mình, còn hơn là không biết gì?

leminhnhut, mayrau9018 and VIPXILIP like this.
  6. VIPXILIP

VIPXILIP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    548
    Cái nào cũng có cái giá của nó hết phải ko bà kon , cách tốt nhất là nên tham khảo ý kiến mọi người trên dđ gà rừng này, để trách những đáng tiếc không đáng có. Ngu 1 lần rồi thôi ....... hehe ... Giỡn nhé. Bài học đầu tiên mà............ :crying::(:(

Last edited: 5/1/13
    mayrau9018 thích bài này.
  7. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    lâu quá mới thấy xuất hiện hả H.Anh, còn rủ rê người khác ra Côn Đảo chơi nữa hả? tình hình bẩy gà mùa này sao rồi??? Mình nghĩ chịu khó để ý 1 số đặc điểm của gà rừng thì sẽ phân biệt được thôi, việc này ko khó lăm đâu.

8. cucaito

Thích đã nhận:
    213
    hi

ah ha...e vừa định gừi mail cho a nè.dao này a sao rùi, dc máy trang trại gà rùi a hehehe. e thì có con, dang thuần nó mà cực wa. đâu tháng 7 có a của thằng bạn đem gà ra.e dẫn đi ài gờ bửa đầu tiên bị ong đánh cho sốt vó luôn, mày ngay sau đi lại bị bị máy kiểm lâm bất dc làm 2 ae teo chim,run như cầy sấy:crying:,cung may là wen biết nên tha cho, còn gà thì cho cầm về riêng bẩy thì tịch thu "tứ ói máu" sang ngày thứ 5 suống tàu về luôn bó tay.e hết zam rửu ai lun.bi lần teo chim rùi:crying:

Last edited: 5/1/13
  9. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Làm gì mà mấy trang trại dữ vậy, a cũng đang tiến hành từng bước và đang trong quá trình tìm hiểu thêm về gà rừng nên nghiên cứu tới đâu làm tới đó thôi. Còn đi bẩy thì ít lắm, ko có thời gian đi nhiều. Sao lần nào đi bẩy gà cũng gặp nạn hết vậy nhóc, hết bị khỉ chọc rồi ong dí và kiểm lâm nữa.....Khi nào có dịp ghé xuống a chơi, ah!!!! còn nợ anh con sóc đen đó nhe hehehehe...

10. ngocthuong

ngocthuong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,729
    ngày trước mình có quen 1 bác ở q3. mới làm quen lúc đó gà mình chết hết sau 1 cơn dịch. nói chuyện qua đt nghe nói lịch sự lắm sang trọng quý phái lắm rồi mình làm quen qua đt rồi hẹn vào nhà gặp mặt làm quen. mình nói cần mua vài con gà mái lai về cản. bác ấy là người chơi gà rừng không biết chơi đc bao lâu mình hỏi thì nói là " hơn 30 năm " chơi gà. mình hỏi bác ấy có con mái nào dư không chia mình 1 con. bác ấy lại chỉ ngay cho mình 1 con mái " xấu" màu lông thì lai như gà hmông nói bổn bang giữ giằng lắm nhưng mình chơi gà cũng đc 7,8 năm thôi . nhìn màu lông thì mình không thích rồi. nhưng bác ấy ngồi nói hoài nói mãi. nói mầy không bắt thằng khác nó bắt ah. con này ra con đẹp lắm.....nhưng mình nhất quyết không lấy. vài hôm sau qua xem lại thấy bán đc cho ai rồi. con gà đó mình nghĩ có người khác tặng mà đem đi bán.
    sau vài lần uống cafe với bác ấy nghe bác ấy nói chơi gà nghệ thuật thôi không biết ăn thik gì hết cản gà ra cũng tặng ae chơi vì tp không có chổ nuôi. bẩy đc gà cũng thả thấy hợp ý quá mình làm quen rồi chơi thân thời gian thấm thót trôi qua lộ ra cái bộ mặt thật của người. lùa gạt người này lừa gạt người kia bán gà giá cắt cổ.....
    bác ấy ăn của mình không biết là bao nhiêu...còn quay ngược lại chửi mình. bỏ ra 1 số tiền học đc 1 bài học ở đời. lớn tuổi hơn mình rất nhiều đáng cha đáng chú mình. mình cũng ko muốn nói ra nhưng hôm nay ngồi viết ra để ae em cảnh giác không bị bước lên vết xe đổ của mình. còn ae nào muốn biết rỏ thì pm qua hộp mail mình.

ndy, catphien, mayrau9018 and 2 others like this.
  11. cucaito

Thích đã nhận:
    213
    mà công nhân số e sui thiết ah, bảy dc con nào về nuôi đâu được 2thang là nó sổng bây mất tiu,c hứ hok thì e cả chuc con rùi, thế a dc bao nhiu chú rùi

12. minhtientn

minhtientn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    600
    gà lai hay rặc gì chơi không được mấy anh quan trọng người mua thích nó là ok rồi..............còn chuyện mua bán không ai ép ai cả thích thì mua thôi..........mình chơi gà hay chim củng dậy không quan trọng giá cả.......quan trong mình thích vừa ý mình là ok rồi..................................................

catphien and VIPXILIP like this.