Lưu ý khi chim thay lông

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi proton, 2/8/11.

1. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Chào ACE !

Chim thay lông là 1 hiện tượng tự nhiên của loài chim yêu quý cúc cu cu này. Tuy nhiên, việc chăm sóc, nuôi dưỡng chú chim cho đúng cách không phải ai cũng làm đúng. Tôi xin chia sẻ 1 câu chuyện để các ACE cùng bàn luận:

Cách đây 3 tuần, tôi có đi gác cu với 1 anh bạn. Chú chim của anh bạn khá hay và nhanh miệng ở kèo đầu tiên, khi thấy bổi bay ngang, nó kéo ầm ầm, con bổi kéo vào cây gần cây gần đó. Lúc này, con mồi đất trổ tài và nó xuống đất luôn mặc cho chú mồi cây kèm, rước,.... Nhưng chú mồi cây này chỉ được có kèo thứ 1 vậy thôi, kèo 2, kèo 3,.. không chơi nữa. Ngày hôm sau cũng không chơi nữa, lâu lâu nghe cục cú cu vài tiếng rồi thôi.

Tôi hỏi ra mới biết chú chim này trước đây của người khác, mới nhượng cho anh bạn tôi 1 tháng. Trước đây, chú chim rất hay nhưng 1 thời gian sau nó trọc mớ lông ở cổ, nó hay lấy mỏ cọ cọ vào chỗ cổ. Nên anh chủ cũ của nó đem nó ra bôi thuốc mỗi ngày, anh chủ cũ nghĩ nó bj xà mâu. càng bôi thuốc chú ta càng cọ cọ vào cổ, càng cọ cọ vào cổ thì càng bị bôi thuốc. Và việc này kéo dài mấy tháng đến khi nó phủ đầy lông, cuối cùng thì nó như vậy. 1 chú chim bể !

Đối với anh em có kinh nghiệm thì việc này đã từng gặp. Nhưng đối với 1 số anh em mới chơi thì hơi bất ngờ vì cái cổ, đầu không có tí lông. Thật ra nó đang thay lông, thay lông vùng đầu cổ mà ông chủ lại tưởng bệnh.

Do đó, có đôi điều cần lưu ý khi chim thay lông:
    1. Để chú chim nơi yên tĩnh, cho ăn nhiều mè.
    2. Không mang đi gác cu, chim khi thay lông rất ngại đấu đá vì mình mẩy đang ê ẩm. Đi gác dễ làm suy chim và nhác chim.
    3. Không bôi thuốc, hóa chất vào, không cầm nắm.
    4. Đi gác lại khi chim đã thay lông hoàn toàn.

Vài lời đóng góp, mong các ACE cho ý kiến thêm.

chimcugocong, Daolq, babeo and 30 others like this.
  2. soncu

soncu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    593
    chim thay lông chơi iếu thật,nhưng ăn thua gì bác ơi,tớ vẩn bắt bổi vô tư luôn uuuuhaha

3. cugayvui

cugayvui Active Member

Thích đã nhận:
    233
    Em chưa bao giờ thấy cu của mình thay lông mà lại trụi lông cả (dù có trụi từng phần cũng không thấy), hay cu của bác bị làm sao ý.

Last edited: 2/8/11
  4. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Vậy cũng có khả năng bác làm "bác sỹ vườn" cùng con mồi bể :p

Rất tiếc vừa rồi con chim mái nhà em thay lông mà em không chụp vài tấm để minh họa. Nó trụi lũi đầu cổ, xuống tận vai. Nhìn vô cùng mất cảm tình. Chỉ muốn "sứt thuốc" :p

Last edited: 2/8/11
    haint, hcongthuc and trandinhphuc like this.
  5. camnampvt

camnampvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,106
    Chim thay lông đúng là yếu lực, xuống lửa không nên đem đi đánh bẫy cho dù là nó vẫn gáy vẫn gù, con chim mồi chơi hay và giữ phông độ lâu dài cũng do chủ nhân nuôi nó mà ra, chim mồi tụt phong độ phần lớn là đang thay lông mà đem đi đánh bẫy gặp sự cố thì càng có dấu hiệu tụt phong độ nhanh hơn khi gặp chim bổi dữ dấu lâu, xui nữa thì gặp bìm bịp, cắt,...chim không bể thì cũng bị ỳ, sượng chim.

binhbaohiem, utky, dong_pham and 9 others like this.
  6. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Bác proton cho tôi hỏi một chút là tôi đã nhìn thấy con mồi thuần và chai của anh bạn, trên đầu cậu ta trọc lóc và cả năm nay rồi không mọc lại, trông rất ....thiếu mỹ quan, con mồi này thuần và không nhảy lồng.

Vậy tôi muốn hỏi bác trường hợp này sao ạ? Đó là hiện tượng gì vậy bác?

bdbird and cugayvui like this.
  7. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    chắc không đến "cả năm nay" đâu. Mấy tháng đúng không ? Như em đã trình bày trên, con chim mái của em cũng mất vài tháng để mọc lại đủ lông. Mặc dù cũng cho ăn đầy đủ.

Cho bổ sung nhiều mè vào bác ạ. Rồi sẽ lại mọc đầy đủ thôi

dong_pham and binhbaohiem like this.
  8. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    đợi cho nó xong lông có mà hết bão, bây giờ mới bão số 3...chắc tới tháng 11 luôn quá...hehehe...giống "cho để mà không cho đẩy".. hehe

chuongcana, bdbird, haint and 5 others like this.
  9. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    "cho để mà không cho đẩy" hả bác Quang?? :p

mà công nhận lông vùng đầu cổ lâu ra thật các bác nhỉ. vì vùng đó rất ít lông, rụng ra là ko có cái gì che hết. Còn vùng thân thì không có cái này thì có cái khác che chắn.

10. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Bác ơi, mấy món đó đủ đầy luôn nhưng em đang nghi là già quá, không biết có phải vậy không, vì em cũng chưa nuôi con mồi nào chết vì già cả nên không rõ nó thế nào nữa..
    Cám ơn bác đã quan tâm đến thắc mắc của em !

11. phuhai

phuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    669
    Lông vùng mặt và đầu thường rất lâu ra, có khi đến mùa sau mới ra được, trường hợp mấy chú mồi lở bị hoảng mà tung làm tróc da đầu thường rất lấu ra, nếu vùng da đó bị tổn thương thì rất lâu mới ra lông trở lại, có khi không mọc lông lại luôn nữa đó. Mình có một con bị trọc đầu đã hơn 4 mùa lồng rồi mà chưa ra đủ lông trở lại đấy, không biết chừng nào mới ngắm được dung nhan đầy đủ của em nó đây, thôi kệ miễn là được thưởng thức em nó chơi hay là được. Thân chào các bạn.

chuongcana thích bài này.
  12. nhanhotgl

nhanhotgl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,447
    Kỳ lại thật , tui nuôi chim có thể nói cũng đã nhiều , nhưng chưa thấy con chim nào khi thay lông mà bị trụi lông ở cổ
    hay là trụi lông ở đâu đó , có một con anh bạn mua ở Nha Trang về , khoe là đầu Tam giác vì cái cổ không biết lí do gì trụi lủi giống bị mất lớp da ngoài để mọc lông vậy . Thuận theo tự nhiên , khi chim thay lông , nó sẽ đổ lông lai rai ở nhiều bộ phận hoặc ở một bộ phận nhưng với nguyên tắc thay thế từ từ , có rụng, có mọc . Các bác nuôi nhiều , đi bẫy nhiều đã gặp em nào đi bộ dưới đất vì bận thay lông cánh chưa nhỉ ? thí dụ có con chim rụng trụi hết lông cổ vì mục đích thay lông thì chắc nó cũng bị viêm họng, sưng amidan vì chẳng có chi che ấm . ka ka ka .

13. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    to bác binhbaohiem: con chim già cũng không có hiện tượng như "thầy tu" đâu bác, chẳng qua là thay lông thôi. Em có người bạn cầm con chim trên 20 năm tuổi lồng vẫn đầy đủ lông lá.
    to bác nhanhotgl: con chim bay được có phải do lông quy không bác ? Hay lông ống ở cánh ? Lông ống ở cánh và đuôi mọc lẹ thôi. Không như lông cổ, lông đầu đâu. Bác yên tâm nếu con chim của bác có trụi hết lông cổ cũng không bị viêm họng, sưng abidan gì đâu. Em thử rồi :p, vẫn "hót" trong trẻo cả ngày.

14. cugayvui

cugayvui Active Member

Thích đã nhận:
    233
    Ôi em nói thật với bác em chưa bao giờ thấy cu thay lông kiểu này cả. Hay là nó thay theo kiểu vùng miền..................

---------- Post added at 08:54 PM ---------- Previous post was at 08:50 PM ----------

Em nhất trí với bác Nhan, cu thay lông là như vậy chứ, nó có biết trữ lương thực đâu, thay lông vẫn phải bay kiếm ăn xa, nó mà trụi thì ôi thôi: người, cắt, chuột, mèo, rắn...... sống sao nổi............

15. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Đó là lí luận của các bác. hihi, thực tế nó vậy. Bác nào có hình ảnh minh họa thì pót lên dùm. Hôm trước, em không chụp tấm nào cả, tiếc quá !

16. cugaycholach

cugaycholach New Member

Thích đã nhận:
    60
    Em có 3 em bổi,2 em thay lông từ từ ngày vài sợi có ngày hai mấy sợi lông mình ,ít lông đuôi,cánh. em còn lại thì làm một lúc trụi lũi cái đầu cách nay hơn tháng , nay đã ra gần kín rồi,còn lông monh2 thì lai rai bữa có bữa không .

proton thích bài này.