Luyện cá la hán!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Merci, 9/5/07.

1. Merci

Merci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Khi mà vấn đề thức ăn,chữa bệnh cho cá được bàn đầy đủ thì không lẽ ta chỉ thấy cá bơi lội tung tăng thôi.Nếu có ai biết thì hãy chỉ một số cách đơn giản để tập và chơi với cá đi:D :D :D

2. Nhoc-Mos

Nhoc-Mos Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác ra ngoài mua sỏi thuy tinh nhỏ nhỏ cho nó ngậm rồi nhả ra,hay ra mua con cá mủ về cho nó giỡn,nhưng mà đừng mua cá thiệt nha,nó cắn chết đó,hihi

3. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    vấn đề này hơi khó vì ko fải luyện con nào cũng như con nào cả vì mỗi con mỗi tính,có con cho tay vào hồ nó bơi lại rồi dụi dụi như chó con có con cho tay vô 1 cái là trầy 1 miếng da nên ko thể nói dc.cách zỡn với cá là cho cá bơi theo tay(cách này cá nào sung cũng làm dc cả),1 cách nữa là cho cá bơi theo kiếng(rê miếng kiếng trước mặt cá rồi kéo từ từ,cá sẽ bơi theo)

4. Merci

Merci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình ra hiệu cho cá ví dụ như cho ăn,bơi nhiều kiểu chẳng hạn...chúng ta phải làm sao để cho cá nghe theo bây giờ?(Vậy mới phải luyện:-S :-S )

Sao không ai góp ý hết vậy!Cho em nhiều lời vàng ngọc đi

5. kietnguyen

kietnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình có cách này cũng hay lắm,muốn cho nó bơi theo tay bạn bằng cách là cầm 1 con tép rê qua rê lại ở ngài hồ cá,lúc đầu để ở khoảng cách gần rồi sau đó để xa dần,vậy nó sẽ quen thôi ah,rồi lúc bỏ con tép vô đừng có bỏ hẳn vào mà bỏ từ từ dụ cho nó phóng lên ăn thế mới đã,ok,chúc may mắn và thành công nhé Merci.

6. cogaixudua

cogaixudua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cái vụ phóng tép làm mình nhớ hồi đó suýt nữa là đi luôn ngón tay với con Kim Cương,hihi :D (nhưng vậy mà nó mới lanh)

7. h_l_dang

h_l_dang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hì hì, bạn nhìn xem có lúc nào cá của mình tự làm trò ko nhé, rồi luyện cho nó quen luôn. Cá của mình lúc rảnh hay lộn vòng vòng, thấy vui nên mình cũng tập cho nó luôn. Bây giờ thì nó theo tay mình lộn được rồi

8. k4b

k4b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cái này thì phải tùy vào tính tình mổi bé mới được, mình đả thử cho nó chơi với kiếng và có nhựa rùi thấy củng có hiệu quả, tốt nhất là với mổi ăn, cách này là dẻ cho cá theo tay lắm, mình đả thành công với cắch này mà
    mình thấy cách cho á chạy theo con tép mình rê ngoài kiếng là dễ tập cho cá theo tay nhất

9. cvklkura

cvklkura Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em làm miếng gương di chuyển cho cá bơi theo &khi cho ăn để miếng tôm trên tay cho nó đớp nhưng nó khôn lắm cắn tay em ko à cho em thả cả đống tôm cho nó ăn &có lúc em để tay lên thành hồ nó còn búng lên khỏi mặt nước hình tròn nữa(em chỉ nuôi 1 con cho nên chỉ nói thế thôi )

10. Merci

Merci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    h_I_dang!Bạn có nói là luyện theo lúc cá làm trò.Vậy bạn chỉ mình cách làm đi,cá mình cũng hay làm trò lắm

11. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    cái này cũng có thể làm như sau:
    -trước khi cho ăn:bật đèn,sau đó có thể để đèn,khi ko cho ăn thì ko dc bật đen(thỉnh thoảng có khách thì bật vẫn ko sao) VD:sáng cho ăn thì bật đèn,2 tiếng sau tắt,trưa cho ăn cũng thế và tương tự với chiều.dc 1 thời zan,khi thấy bật đèn,cá sẽ tưởng cho ăn và sẽ bơi vèo vèo trong hồ cho xem.cách này nhanh,có thể 1 tháng hay vài tuần là cá sẽ wen
    -trước khi cho ăn:dùng tay để trên thành kiếng cho cá thấy và bơi lên.sau đó cho chú 1 con tép hay dùng tay rê trước kiếng cho cá bơi lại rồi cho chú 1 con tép.dc 1 thời zan,cá wen và sẽ bơi lại khi thấy tay người trước hồ hay trên thành,cách này cũng nhanh
    -khi cho ăn để 1 con tép trên hồ cách hồ khoảng 2 cm cho cá nhảy lên đớp.dc 1 thời zan khi cá wen thì sẽ nhay lên khi thấy tay trên thành hồ.cách này có thể lâu và tùy thuộc vào cá có chịu nhảy hay ko nữa,nguy hiểm vì sợ cá cắn,ko nên để cao wá vì làm cá nản với lại khi cá wen nhảy cao có thể nó nhảy ra luôn.
    còn nhìu cách luyện cá khac nữa,các cách này đều fải ap dụng khi cho ăn vì khi cho ăn cá rất sung.chúc cá bạn mau thành "cá heo" =))

12. Merci

Merci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cám ơn bài viết cuả Mr Boo,còn ai có cách nào nữa không?

13. kimcuonglh

kimcuonglh Member

Thích đã nhận:
    0
    Tập luyện cho cá la hán cũng dễ thôi bạn ạ! Bởi vì LaHán là giống cá rất thông minh và có cá tính.

Kimcuonglh có 3 chú cùng bầy lớn lên, mỗi chú mỗi tính cách:

1- Một con thì đầu gù nhô cao, mắt sáng quắc nhưng hiền hậu, tư phong lẫm liệt, toát ra vẻ uy nghi của một vị quan đại thần, dáng đứng, dáng bơi chậm rãi tỏ ra sự chắc chắn và mạnh mẽ;

2- Con khác thì toàn bộ thân mình như tỏa sáng với model rất chuẩn và đẹp thuộc hàng "nam thanh nữ tú" dòng dõi phú quý, toát ra vẻ sung túc, tính cách của anh này là rất chảnh;

3- Một anh khác thì hiếu động, lanh lẹ vô cùng, mặt mày vui tươi, trông anh này lúc nào cũng thật là sung sức, thật là hạnh phúc.

hihih, nghe thấy đã chưa? Vấn đề ở chỗ mình thấy cá mình đẹp là được, hãy nhìn vào những mặt tốt đẹp của nhau mà.

Và như thế mỗi anh đều có những chiêu khác nhau, kimcuonglh sẽ tùy vào đó mà huấn luyện nên rất nhanh chóng thành công. Ví dụ anh số 1 không thể huấn luyện cho chạy thật nhanh như anh số 3 được.

Vấn đề là chúng ta cần phải hiểu được cá tính từng con bằng tình cảm của người chăm sóc nó, thì chẳng bao giờ nó phụ mình đâu, ngược lại chúng rất mau chóng hiểu ý chủ và làm theo. Chúc các bạn sớm có chú cá như ý và yêu quý nó hơn.

14. Merci

Merci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cũng là một ý kiến hay!Các bạn mau mau góp ý tiếp đi

15. h_l_dang

h_l_dang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thì cầm miếng kiếng cho nó chạy theo, đến gần thành hồ thì mình kéo miếng kiếng vòng xuống và quay về bên kia thành hồ(vẫn đưa mặt kiếng cho cá thấy), nó cũng lộn theo luôn. Mấy lần đầu thì tỉ lệ thành công hơi thấp nhưng từ từ rồi cũng quen. Khi đã wen rồi thì mình cho chạy theo tay luôn. Cái này còn phải phụ thuộc vào cá của bạn nữa. GOOD LUCK:D

16. fishy

fishy Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghe ai bảo mai mốt nó quen rồi thì còn cho mình vuốt lưng nữa đó. KHông biết mình có huấn luyện được cá mình đến như thế không nữa...

17. fishy

fishy Member

Thích đã nhận:
    0
    Có người còn nói với mình là khi cá quen mình rồi thì nó còn cho mình vuốt lưng nó nữa đó. KHông biết cá của mình khi nào mới được như thế. Bây giờ cứ đưa tay là là mặt nước là nó phóng lên rồi hihi...

18. kynhongbong

kynhongbong Member

Thích đã nhận:
    0
    i, ca'i vu nay e cung bi can tet tay hoai, co bac nao co cach hay hon khong

Last edited: 12/5/07
  19. toiyeucalahan

toiyeucalahan Member

Thích đã nhận:
    0
    em tập cho cá nó chạy theo ngón tay mình đc rồi . tập cho từ nhỏ thì dễ hơn chứ lớn thì khó lắm.

20. weekend90

weekend90 Member

Thích đã nhận:
    0
    hihi chủ đề này hay ghê !! để em tập thử mới đc . Thx các bác