Ma mới cần giúp đỡ !

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi hoctro_mechim, 12/8/08.

1. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Chào các bác,
    Em mới được người ta cho 1 cặp yến phụng và 1 cái avary, nhưng em thấy cái avary này lớn quá nên muốn mua thêm mấy em nữa mà giá chim ngoài thì cao quá 35K / em. Hic ! Bác nào có thì để lại cho em vài con nhé, loại nào vừa mà lại rẻ í =P~. Tiện đây em cũng muốn thỉnh giáo một vài kinh nghiệm chọn yến phụng trống mái, cách nuôi đẻ...Thanks các bác,:D

2. GiangLoval

GiangLoval Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    35k là giá tốt đấy chư bác, ko mắc đâu, bác mua đi, nhịn 2 tô bún bò là đủ mà.

3. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    cảm ơn bác, chắc là bây giờ em bắt đầu nhịn bún bò là vừa. Hehe.

4. cuongnv.cnmt

cuongnv.cnmt Active Member

Thích đã nhận:
    49
    Bác à. Giá bác đưa ra là hợp lý đấy. Ở ngoài em phải cỡ 60- 70 k mới mua được 1 em ( quả là đắt). Bác có aravy lớn thế thì tuyệt lắm rồi. Bác bắt mấy em nuôi đẻ thích lắm bác à. Nhốt thêm mấy em bạc má, sắc nhật, ngũ sắc nứa...
    Mấy bài này bác đã xem chưa.

http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=565&highlight=yến+phụng

http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=51230&highlight=bạc+má

5. cuongnv.cnmt

cuongnv.cnmt Active Member

Thích đã nhận:
    49
    Các bác cho em hỏi.
    Em nuôi 4 em yến phụng trong đó có 2 em: 1 vàng + 1 xanh đã vào ổ và cho ra đời 6 quả trứng, nhưng có một điều lạ là.
    - 2 em này rất say ấp, chúng bắt đầu ấp từ lúc đẻ quả đầu tiên và giờ đã gần 1 tháng rồi mà chưa thấy nở ( chúng say ấp đến nỗi hầu như lúc nào cũng có hai em trong ổ chỉ thỉnh thoảng thay nhau ra ăn cứ thấy động là lại nhảy vào ổ, em thò tay vào bắt chúng ra để kiểm tra thì chúng lại nhảy vào ổ liền).
    - Các bác thấy chúng say ấp thế thì còn có thể tình cảm vào lúc nào được nhỉ.
    - em thấy hai em này hình như là 2 bà chị thì phải. Vì mũi của hai em đều có màu trắng đục.
    - Vậy có thể nào hai em mái cùng ấp chung một ổ không. em có thể lý giải là em màu xanh rất đanh đá, ngoài em màu vàng ( cùng ấp) là có thể vào ổ được còn những em khác cứ đến gần là em lại đuổi đi.
    - Em theo dõi thấy mỗi khi em màu vàng ra khỏi ổ là lại thấy 1 anh màu vàng khác ( anh này có mũi màu hồng tươi) và 1 anh màu xanh ( anh này có mũi màu xanh dương) nhảy lại ve vãn (em màu xanh thì k em nào dám đến gần). Thời gian đầu thì em màu vàng k chịu nhưng khoảng 1 tuần nay thì thấy có đôi lúc em vàng có vể chịu anh vàng, thỉnh thoảng còn được thấy cả cảnh nóng nữa. K biết liệu đấy mới chính là 1 đôi hay là em vàng chanh thủ ngoại tình.
    Thêm thông tin nữa là: Hàng ngày thấy hai em hiện đang ấp chứng rất tình cảm với nhau nhưng chưa hề thấy cảnh nóng xảy ra. Nếu có em màu xanh ở bên thì k anh nào được đến gần em màu vàng cả. Hai em này em nuôi trước được gần một năm và đoán là hai em mái nên mua thêm 2 anh chống.
    Xin các bác cho ý kiến. ~X( ~X(