Mắc màn và đáp chăn cho gà rừng.

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi nguyendinhtrang, 7/7/12.

1. nguyendinhtrang

nguyendinhtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,052
    Có bao giờ bạn quan sát chú gà thân yêu của mình ngủ chưa?Chắc rất ít !
    Theo tài liệu nghiên cứu của viện sốt rét-ký sinh trùng-côn trùng trung ương"ép muỗi đốt máu động vật kể cả người tỉ lệ muỗi hút máu gà cao nhất 49,3%",tức là trong tất cả các loại động vật muỗi thích hút máu gà nhất.
    Gà rừng ngủ rất tỉnh,nếu không có camera trợ giúp thì rất ít khi quan sát được chúng ngủ đêm,gà ngủ thường rúc đầu vào cánh các bộ phận khác đã có lông che chở,gà con,gà nuôi nhốt lông thưa,gà hoang dã bắt về luôn ở trong tình trạng hoảng hốt lo sợ ngủ không rúc đầu vào cánh,lũ muỗi bay kín vòng quanh hút no máu thì thôi.Đây là nguyên nhân gây chết hàng đầu ở gà rừng.
    Gà rừng hoang dã bắt về,trứng gà rừng lượm được ấp nở,chăm sóc cho ăn tiêm phòng đầy đủ nhưng chỉ 1 thời gian sau gà gầy yếu mặt nhợt nhạt và ngỏm dần dần...có khi chết sạch.Đã dùng đủ các biện pháp phòng và chữa bệnh(bệnh đậu gà, gumboro),mời cả kỹ sư chăn nuôi có kinh nghiệm,xét nghiệm nhiều lần các mẫu bệnh phẩm nhưng đều bó tay.
    Đến khi có một con gà bị thương máu chảy lâu không đông,máu loãng hơn so với bình thường mình đoán chắc thiếu máu do muỗi đốt.
    Từ khi dùng các biện pháp chống muỗi cho gà tỉ lệ sống rất cao.Nếu áp dụng đồng bộ các kỹ thuật nuôi gà nói chung,gà rừng nói riêng,tiến bộ khoa học về nuôi gà,sự trợ giúp đắc lực của máy chuyên dùng ứng dụng công nghệ cao,đã nuôi sống gà rừng rặc gần như 100% tới trưởng thành.
    Có thể chống muỗi đốt gà bằng nhiều cách,không nên dùng thuốc xịt muỗi vì gây độc cho gà.
    Dùng máy xua đuổi côn trùng cũng hiệu quả nhưng giá thành cao và sợ cúp điện.
    Đơn giản nhất là:
    Nếu nhiệt độ ban đêm trên 25 độ C thì dùng màn tuyn trùm kín.
    Nếu nhiệt độ dưới 25 độ C dùng bạt xác rắn thưa trùm kín,hơi nóng của gà thoát ra tự sưởi cho chúng,không cần thắp điện,nếu nhiều phải kiểm soát nhiệt độ và thông khí.
    Hiện tại nhà đang nuôi thử nghiệm (không kinh doanh) 50 con gà rừng rặc nuôi từ trứng lên theo phương pháp công nghiệp với hình thức nuôi nhốt hoàn toàn,để tìm ra cách đơn giản nhất nuôi gà rừng phù hợp với hầu hết bạn đam mê gà rừng.
    Mình không phải là nhà nghiên cứu khoa,học thấy sao nói vậy,chỉ để trao đối kinh nghiệm học hỏi,mong được sự cổ vũ và chỉ giáo.

phatqua, Tieu Giao, Coc Tia and 8 others like this.
  2. tuandr

tuandr Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    1,284
    nói thật những bài bác post lên cũng góp phần ko nhỏ cho những người mù về gà rừng như mình, nhưng có hay hơn khi 1 topic bác cứ việc viết tất cả bài vô đó cho mọi ng cùng đọc. đâu cần bác lập hàng loạt topic cho phí tài ng của dđ vậy bác. vì nếu bác mong viết đủ số lượng bài để trở thành tv chính thức thì dù bác post nhiều topic hay nhiều bài trong 1 topic thì kq như nhau bác ạ!

Last edited: 7/7/12
    phu_tan and anxuanloc like this.
  3. anxuanloc

anxuanloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,213
    em cũng đồng ý a tuandr. cám ơn vì bác đã trao đổi kinh nghiệm nhưng theo e, chuyện gì chắc chắn,thật cần thiết, gần gũi với tất cả mọi người thì viết lên sẽ không là bị cho là "vô duyên" đâu bác nhé... bác tạo 1 top pic thôi rồi "lăng_xê" nó đi chứ mở nhiều topic lang man.hậu quả về sau là người khác muốn tìm lại những bài viết cũ bổ ích rất cực khổ.

loc ct thích bài này.
  4. trantuancuong

trantuancuong Active Member

Thích đã nhận:
    35
    chào bác nguyendinhtrang, em cung moi tap choi ga thoi, hien em dang o daksong_daknong . bác cho em xin địa chỉ của bác được không, em rất mong được tham quan trại gà của bác. thân!

5. nguyendinhtrang

nguyendinhtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,052
    bạn đi tới cây xăng quân đội chỗ nhà máy mì hỏi nhà chú trăng.nếu cần thì điện thoại

mayrau9018 thích bài này.
  6. xanugl

xanugl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    bài viết này hay, thích bài này!!!
    gà rừng nhà mình nhát không biết mắc màng ntn? gà nó bay tán loạn.

mayrau9018 and nguyendinhtrang like this.
  7. ca_vangSG

ca_vangSG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    766
    Gà ở rừng nó sống lạnh quen rồi về thành phố nó chịu không nổi nên hay chết , nên tốt nhất gắn cái máy lạnh cho nó ngủ nó mới sống khỏe được.

---------- Post added at 10:36 PM ---------- Previous post was at 10:33 PM ----------

Mua thêm cái nệm kim đan cho nó nằm , tối mua thêm mấy chai bia cho gà uống để nó dể tiêu nữa .

8. minhtientn

minhtientn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    600
    bác này nói đúng nè hihi nếu nó ko uống thì mình nhậu nó lun hjhj nói chơi thui bài viết bạn có ít lắm nhưng rất ít người làm được hj

mayrau9018 and nguyendinhtrang like this.
  9. xamson_st

xamson_st Well-Known Member

Thích đã nhận:
    101
    bác này nói hay nè mà phải mua ken em nó mới uống được cộng vài em chân dài rót bia nữa thì nó mới dễ uống

10. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Nghe hay nhưng hơi khó làm,lại k phổ biến rộng đc, e thì thả ra cho ngủ cây luôn, mấy hôm bay lượn vù vù như chim tưởng mất nhưng rồi nó lại về vì thằng trống đẹp trai của nó gáy suốt rồi tải đất rồi cục cục...nên nó k thể....

11. VIPXILIP

VIPXILIP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    548
    Ý tưởng lạ và độc đáo :applause:nhưng chắc ít ai làm

mayrau9018 thích bài này.