Made in hufahp

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi hufahp, 23/7/12.

1. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Vì thấy chậu đất nung có nhược điểm, không thích hợp với các loài lan cần độ thoáng cao và khoe rễ. Mình mới mày mò tí cho vui nhà

Công tác chuẩn bị

Sản phẩm đầu tay

Next

và cứ thế ra đời

2. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Sản phẩm thì đẹp nhưng cây lan nhìn tội nghiệp quá... chưa kịp về nhà mới mà đã... buồn buồn rồi

MAVOI and vinhlisheng like this.
  3. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Toàn lan nhà em chuyển sang thôi. Đúng là vừa rồi sửa nhà nên lan để vất vạ, nắng cháy hết lá. Hy vọng bây giờ sẽ phục hồi.

vinhlisheng thích bài này.
  4. phuongta

phuongta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Bạn cho mình hỏi là những thanh gổ bạn dùng là gổ gì vậy ? kich thước của chúng ( chiều ngang và chiều cao ) , và kích thước của chậu hình thứ 2 là bao nhiêu vậy bạn ?

5. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Gỗ tạp sau khi đóng ba gết ở nhà còn dư ra. Chiều rộng thanh gỗ thì chỉ khoảng 3cm. Còn chiều dài thì em ko nhớ chính xác. Em xài thước lỗ ban. Cứ đo đến chỗ nào một vạch đỏ hoặc trên dưới đều đỏ là cắt ( vạch đỏ là tốt ) . Lỗ ban thì áp dụng cho kích thước đế hoặc kích thước tầng trên cùng thôi. ( Lấy hên tí ) Cái thứ 2 là dễ đóng nhất và ưa nhìn nhất. Em đang dần thay thế một loạt chậu đất nung ở nhà bằng loại 2 này. Hình như mặt trên cùng của nó chỉ khoảng từ 12 -16 cm. Hình như khoảng ấy trên thước lỗ ban có 1 vach hay 2 vạch đỏ. Nhưng mà cũng tuỳ loại bác trồng giống gì thì xài kích thước ấy. Em đóng một giò cho vanda. Nó còn bé xíu như cái bát cơm.

vinhlisheng and phuongta like this.
  6. phuongta

Thích đã nhận:
    160
    Cám ơn sự chỉ dẫn của bạn nghen ! có thể bạn cho mình xem thêm hình của chậu dành cho vanda được không ?

7. culanluasg

culanluasg Bác sĩ "gây nghiện"

Thích đã nhận:
    695
    những mẫu chậu rất dễ thương ,cảm ơn bạn cho xem

8. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    Vừa đẹp lại vừa tỉ mỉ, góc cạnh gọn gàng kiểu cách đẹp và khéo quá, chúc bác có một vườn lan đẹp

9. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Hẹn bác vài hôm nữa em sẽ chụp.

Da, được bác Cù xem bài và cho ý kiến quả là vinh dự cho em. Có gì bác chỉ giúp để em chóng khắc phục mấy cây lan sắp tèo

Tks bác. Để làm được 1 giò kiểu đơn giản cũng mất hơn 1h. Riêng cái giò lục giác em đã mất 3h mới xong. Hãi quá, ko dám làm kiểu ấy nữa.

10. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Với dòng vanda em chọn gỗ size mỏng hơn và kích thước cũng bé hơn cho thanh thoát. Đại diện một giò, cây còn ra hồn một tí

11. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Châu gỗ cánh làm của bạn hufahp rất đẹp nhưng bất cập ở chỗ chậu này sau vài năm do độ ẩm cao thường xuyên sẽ bị mục gãy, nên sau này người ta thương làm song dọc để không đọng nước

Theo mình phải thêm công đoạn là quang dầu, PU hoặc sơn vào gỗ hay tốt nhất là phủ một lớp polyme trong suốt (cái này bác MAVOI, chuyên gia về nhựa có cao kiến gì không) để tăng độ bền thì sẽ ứng dụng được hơn.
    Thân

Last edited: 31/7/12
    vinhlisheng, MAVOI and phuongta like this.
  12. phuongta

Thích đã nhận:
    160
    Mình thấy chậu nầy bạn làm cũng hao hao giống như chậu trong hình thứ 2 , nhưng những cạnh của thanh cây bạn không bào tròn cạnh , cho nên nhìn không đẹp bằng , mình cảm ơn bạn nhiều , thế nào cũng '' ăn cắp bản quyền '' của bạn lảm cho mình vài chậu thôi

13. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    Gia cố cho chất liệu gỗ thì có nhiều cách, nhưng cách nào cũng vậy thôi vì trong môi trường tối kỵ của gỗ thì dù có nhúng hẳn vào nhựa đi chăng nữa thì cũng không đem lại hiệu quả như mong muốn, vì được độ bền thì cái chậu không khác gì cái chậu nhựa, các cụ nhà ta nói tốt gỗ có nghĩa là gỗ tốt, ẩm ướt liên tục thì theo như mình biết chỉ còn gỗ lim là lì lợm nhất, hoặc gỗ nghiến, đỉnh hơn thì chơi hẳn nu nghiến, còn nếu thật sự muốn thể hiện dẳng cấp phồ dồ thì chơi một cái chậu bằng gỗ hóa thạch cho oai phong, đảm bảo không lo bị mục :-*

14. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Đúng là cao kiến. Tks bác.

Mình chọn thanh gỗ mỏng hơn cho nhẹ nhàng phù hợp với dáng mảnh khảnh của vanda. Đa dạng mẫu mã tí, hí hí
    Mình đã post lên đây là để share cho mọi người, anh em nào có time cứ tự mày mò đóng lấy mà chơi. Bạn cứ "ăn cắp" thoải mái. Ngon bổ rẻ đỡ phải mua

Đúng là gỗ nào rồi cũng mục mà bác. Đằng nào sau một vài năm, mình chả phải thay giá thể cho lan. Lúc đó thay cả giò lẫn giá thể là vừa. Gỗ nhà em thì chắc mục được chắc còn mệt vì nó là gỗ đóng bagết tường mà , được phun tẩm chống mối và sơn lót, sơn bóng bên ngoài. Thế nên gỗ mới có màu nâu như vậy. Em còn phải mài bớt lớp sơn bóng đi dễ lan có chỗ mà bám. Giò kiểu như đang bán trên thị trường kia thì cầu kỳ quá, ngồi khoan và xiên dây hết chỗ kia, chắc em phải làm cả ngày mới xong một cái.
    Em thích cái quả cờ tướng trên bàn đá kia của bác quá. Nhà vườn rộng mà kê được cái bàn kia thì hết ý. Tks bác

15. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    ặc ặc .... nếu bạn quá cố chấp, vẫn muốn phun PU thì theo ý mình bạn mua nhựa thông về rồi pha bới cồn hoặc butin hoặc siclo hoặc hỏi luôn mấy tay bán hóa chất ý, bạn phun hay ngâm tùy ý, vì gốc nó là nhựa cây nên rễ phong lan nhìn thấy nó là tèo, hoặc bạn sắm một cái đèn khò , khò cho cháy nám toàn bộ bề mặt gỗ đi nó cũng tạo cảm giác phong sương rồi, ai hỏi bạn cứ bảo chậu này trồng được 4 năm rồi giờ trồng được thêm 4 năm nữa =P~ , mà cây phong lan này quý lắm , vừa thoát khỏi vụ cháy rừng, nên giá nó cao khủng khiếp

Last edited: 1/8/12
  16. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Bác Mavoi hiểu nhầm ý em. Ý em là cứ để tự nhiên càng tốt. Càng tạo được giá thể tự nhiên thì càng phù hợp với lan. Giống như các loại lan ở rừng nó cứ bám vào thân cây mục là phát triển ầm ầm. Gỗ nhà em chẳng qua là gỗ tận dụng lại nên nó bị vậy chứ hơi đâu mà còn sơn xịt làm gì cho mệt. Cứ thân cây thường ghép lan là đẹp nhất

17. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    không vấn đề gì đâu, như hồi trước mình làm một bộ bàn ghế ngồi hóng mát ngoài vườn bằng gỗ thông lào, vì thấy màu nó trắng ởn nên mình dùng đèn khò xitf cho nó vằn vện như gia hổ nhìn cũng đẹp phết, có người hỏi vì sao bộ bàn ghế đó lại như thế, mình nói rằng đó là tang vật còn sót lại sau một vụ cháy nhà

18. hoatadien

hoatadien Member

Thích đã nhận:
    11
    Anh Tùng khéo tay quá! :applause: hôm nào cho em ghé qua học hỏi chút! :x

19. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Welcome you !

20. x-youtoo

x-youtoo Chỉ yêu mỗi Lan thôi

Thích đã nhận:
    658
    Chời mấy bác lại đi lạc đề nội dung nữa rồi, dùng chậu gỗ, ngoài ưu điểm đẹp (chậu chất liệu khác cũng đẹp vậy) thì quan trọng hơn là nó cũng chính là vật bám cho rễ cây trồng trong đó, đặc biệt là ngọc điểm và vanda rất thích (cực thích bám gỗ)

Nếu các bác phun sơn hay đánh bóng hoặc nhúng nhựa thì ... dùng chậu nhựa hay các loại chậu gốm, thủy tinh ... có khi lại còn hay hơn đấy :D bình loạn chút. :D