"mài" 2 bên mang - mong giúp đỡ

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi onlyloveforfish, 16/4/07.

1. onlyloveforfish

onlyloveforfish Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nào có cá bị hiện tượng này chỉ mình với: số là 5 em bạch ngọc(2-3cm) nhà mình mỗi lần bơi ngang cái máy lọc là cứ "mài" 2 bên mang vào đó (1 tiếng 7-8 lần) , ko biết có bệnh gì ko vì chúng ăn uống (trùn chỉ)bình thường , phân màu đen bình thường..v.v... nói chung cái gì cũng ok hết. Đặc biệt có 1 em 1 hay 2 lần đâm mỏ vào kiếng và gần 2 lỗ mũi có 2 chấm đỏ ko biết bị thương hay do lỡ loét mũi.
    Mình thấy 2 bên mang của chúng đang nổi màu bạc từ từ đậm hơn lúc mới mua về , hình như còn vài vệt đốm bạc đang nổi lên nữa , có phải vì thế nên chúng "mài" ko.
    Khi 1 em đầu tiên "mài" mình đã ngâm muối rồi làm ảnh xém died luôn còn bi giờ cả 5 em bị hết (lây chăng)
    Mong các bạn chỉ giáo với

2. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    cá của bạn bị kí sinh trong mang đấy! nên nó cạ cạ để "gãi" đấy.Bạn chịu khó search thêm trong box, sorry vì mình ko nhớ rõ cách trị lắm!

3. redneon

redneon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hihi.cái vụ đâm mỏ vào kiếng thì ko sao đâu.Bạn ko nên làm cá giật mình.Cá sợ thì cá sẽ hành động như vậy.2 chấm đỏ đó từ từ khoảng 2th sau sẽ lành.Nhưng nếu là bạch ngọc thì nó có vết thâm thâm (cá mình cũng bị như vậy ! hehe ) Chúc cá bạn mau khỏe.Thân !

4. onlyloveforfish

onlyloveforfish Member

Thích đã nhận:
    0
    hic đ huan lam ơn nhớ dùm mình với , mình đang xót mốn chết nè

5. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187