Mai - Điểu

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm chăm, trồng cây cảnh..' bắt đầu bởi Kiwi_iwiK, 12/3/08.

1. Kiwi_iwiK

Kiwi_iwiK Chủ tiệm bói

Thích đã nhận:
    495
    Tranh cổ thường có đề tài theo tích, chẳng hạn: Luỡng long tranh nguyệt, Long hổ hội, Mai - Điểu...

Mình là người chơi chim, ít có thói quen chăm sóc cây cảnh, tuy nhiên mình cũng sở hữu một vài cây kinh điển của miền nam: cây mai....

Chim thì mình có sẵn. trong một ngày xuân, lấy cảm hứng từ đề tài Mai - Điểu, mình đã bấm máy....

Đây là hình ảnh cây mai lúc nở rộ:

Nếu mình có chút ít kiến thức về nhiếp ảnh, chắc hình sẽ đẹp hơn nhiều. Các Bác nghĩ thế nào...

Chúc vui,

NhatChiMai thích bài này.
  2. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Hihi thời gian nữa mai sẽ ra trái ,và chín , chắc chú chào mào tha hồ ăn nhỉ , hoa nhiều ,trái nhiều , chắc bác phải nhớ ,cho anh em xem vài cảnh chào mào ăn mai chín đó............

3. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    BÁc Kiwi_iwiK đa tài nhểy, chim hay mà cây mai cũng đẹp nưã! Cây mai này bây giờ chắc là đã xả tàn hết rồi làm gì còn trái cho chim ăn!

4. let-it-be

let-it-be Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cây mai của bác rất đẹp, có triển vọng ngời ngời, mà hoa lại đều, nh7ng hình như bác nua cây này ở trong Nam phải ko?

5. binhchau

binhchau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    349
    ae cho nhờ tí cây này có tên là cây gì Ạ???????????????????[​IMG]thankssin cảm ơn!

Last edited: 26/8/10
    Quỳnh Như thích bài này.
  6. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Cây này là cây Duối đấy! loại này làm bonsai rất đẹp, thường thấy ở phía Bắc, cây của bạn gốc khá đẹp nhưng các chi cành chưa sắc nét cho lắm....

Quỳnh Như and binhchau like this.
  7. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Hình nhìn không rõ lắm! Nếu lá nhám là câu dúi, còn nếu lá nhẵn là cây sam núi

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:07 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:04 AM ----------

Cây này giống mai miền trung nhiều hơn là trong nam, cành khúc khuỷu, búp không mượt

8. binhchau

binhchau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    349
    cám ơn bác đã chỉ giáo .em chưa sửa tán lá vì. muốn để cho lá phát chiển, để nuôi thân và rễ . sau 1 năm rồi mới sửa như vậy có được không các bác???

9. dunghaanh

dunghaanh New Member

Thích đã nhận:
    4
    Cây này là duối. Gốc ở thế rồng cuộn, cành lá hơi rậm và thiếu rõ nét. Bác nên tỉ bớt đi và tạo điểm nhấn cho cây. Thế này mà ôm đá thì cực tuyệt luôn