Mái rặc thả rông

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi Coc Tia, 26/12/12.

1. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Mái rặc thả rông

:applause: Sau 1 thời gian tìm hiểu so sánh nghiên cứu nhờ thẩm định của các cao thủ gà rừng e mái này toàn bị chê là k rặt rừng....Nhưng theo dõi và kiểm chứng e thấy nó rất rặt cả về đặc điểm, thói quen sinh hoạt...vv e chỉ chưa xét nghiệm ADN thôi hì hì, với e nó rất đẹp từ vóc dáng, mầu lông, tiếng cạc cạc gọi trống thì vô cùng gợi cảm hi... nên e gửi vài ảnh để các bác cho thêm tí kinh nghiệm mà học hỏi.
    Nguồn gốc: Khánh sơn - Khánh hòa
    Bẫy đc tại rừng khi còn tơ bị dụ bởi con mồi già, về nhà đẻ đc 4 lứa sau 2 hơn năm bị cầm tù...
    Tai ách: 1 lần sổng chuồng đi 3 hôm lại về bị chụp lại,vỡ đầu rụng lông, nhìn tội lắm, lần 2 bị sổng ra e để kệ vậy ở vườn, 1 hôm nó lẩn vào rừng đẻ sau đó mất tích hơn 20 ngày, rồi 1 hôm trời đẹp nó bỗng xuất hiện ở vườn cùng con trống già,con k thấy đâu chắc mưa ung hết trứng rôi, ngủ riêng 1 mình tít ngọn cây, đổi chỗ liên tục...và đang thay lông thì phải, mấy hôm nay lại ti toe muốn đẻ...
    Các bác cứ ném đá tảng, gạch bự hoặc dùng dao bầu mổ trâu hoặc đại đao mà phang giúp nhé...e úp tạm vài hình...

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

Last edited: 26/12/12
  2. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    Thêm 1 chú trống choai lai rừng đang tập gáy vừa trổ mã và rất ngây thơ

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:07 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:58 PM ----------
    Thêm ảnh để các bác chém....(thông cảm e chỉ post đc từng cái thế này, nếu d đ còn tgian sửa thì úp thêm đc...)

Last edited: 26/12/12
  3. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Hình con mái đứng tự nhiên như khi còn ở trong rừng nhìn đẹp quá.

4. catphien

catphien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    741
    Con mái này đẹp thật đó bác nhưng tích tai hơi to,nếu không phải bác bỏ qua nhé

GaRung_TraVinh thích bài này.
  5. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    E rất muốn lắng nghe các bác góp ý thật mà, tai trắng của nó rất to, nhưng có 1 bác bẫy nhiều gà rừng lắm bảo rằng: gà rừng có con tai to con tai nhỏ, con mặt dầy con mặt mỏng, con mào to con mào nhỏ do địa lý thổ nhưỡng và di truyền từng vùng miền, miễn sao tai trắng của nó phải phẳng và k được chảy xệ có nếp nhăn, con này gần Lâm Đồng nên cũng có khả năng chung nguồn gốc với rừng rặt ở đây...k biết nó có bị lai ít nhiều gà nhà k nhỉ?E thấy cặp tai trắng của nó như khuyên tai người H'Mông hay đeo cũng đẹp chứ???
    Chờ mong cao thủ GR vào xem giúp...?!

VIPXILIP and catphien like this.
  6. VIPXILIP

VIPXILIP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    548
    Rặc hay ko ko quan trọng nữa, đẹp và nhìn biết nó là gà mái rừng là được rồi, hehehehhe =)), chúc mừng bạn coctia :x:x:x

Coc Tia thích bài này.
  7. hungnghitc

hungnghitc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Theo tôi thì đây là mái rừng rặt. Tuy nhiên tùy theo vùng miền mà có chút khác biệt. Mái rừng ở Lâm Đồng (Bảo Lộc) có bản đuôi to hơn, không vót nhọn mà nhỏng lên cao. Gốc đuôi (phía phao câu) nhỏ rồi rộng ra dần theo hình thang.

Coc Tia thích bài này.
  8. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    Cám ơn các bác đã xem, thực ra e k có đk sưu tầm gà rừng đc vì ít tgian và xiền...Nhưng tính e k biết gì thì thôi chứ biết tí ti là k chịu đc.
    Tại sao e cầu kỳ hỏi kỹ các bác vậy là vì e có âm mưu thế này:
    Các cụ nhà ta bảo "chó giống cha gà giống mẹ" tưởng chỉ là câu nói kinh nghiệm dân gian thôi, đôi khi xác suất 50/50 là cùng, nhưng k ngờ hôm rồi có ô kỹ sư nói về đặc điểm di truyền của gà là giống mẹ đến trên 90% (thì phải), đầu tiên e k tin, đến khi ô ấy lấy tài liệu ng/cứu của các nhà gà rừng học của thế giới và luận văn thạc sĩ của 1 t.giả VN về vấn đề di truyền rồi gà VN...e đọc đau hết đầu, mới thấy các cụ nhà mình giỏi thật chỉ bằng chiêm nghiệm mà chính xác như khoa học vậy.
    Thế nên e mới chọn 1con mái rặt kỹ vậy để lai tạo F1 có hình thức và chất lượng rừng đc điển hình nhất mag thôi...
    Còn đây là mấy dòng ng/cứu của các nhà nghiên cứu gà học e làm bằng chứng...bác nào tò mò ng/cứu e sẽ cung cấp tài liệu, mỗi tội phông chữ khác nhau nên bị sai khó đọc...

3.4 Thống kê ćc điểm đa h̀nh ở 3 mẫu g̀ nghiên cứu so với
    g̀ Gallus gallus gallus mã số NC 007236 v̀ g̀ Gallus
    gallus gốc Nhật mã số AB114078

3.5 Quan hệ di truyền của một số giống g̀ 46

1.3 Đặc điểm DNA ty thể .............................................................................. 10
    1.3.1 Đặc điểm cấu tŕc v̀ tr̀nh tự của DNA ty thể............................... 10
    1.3.2 Ý nghĩa về mặt tiến hó của DNA ty thể ...................................... 11
    1.4 Đặc điểm cấu tŕc v̀ di truyền hệ gen ty thể g̀....................................... 12
    1.5 T̀nh h̀nh nghiên cứu DNA ty thể g̀ trên thế giới v̀ ở Việt Nam ........... 14
    1.5.1 T̀nh h̀nh nghiên cứu DNA ty thể g̀ trên thế giới........................ 14
    1.5.2 T̀nh h̀nh nghiên cứu DNA ty thể g̀ ở Việt Nam ........................ 16

1.1 Nguồn gốc gia cầm
    Nhiều nh̀ khoa học đã nghiên cứu về nguồn gốc gia cầm v̀ đưa ra kết
    luận rằng: gà nhà hiện nay có chung nguồn gốc từ g̀ rừng Gallus gallus. Gà
    rừng có thân h̀nh nhỏ bé, đẻ dồn theo m̀a, trứng bé, có kh̉ năng bay xa. Cơ
    sở của kết luận trên l̀ g̀ nh̀ có nhiều đặc điểm giống g̀ rừng về đặc điểm
    h̀nh th́i đến cấu ṭo gỉi phẫu ćc bộ phận bên trong cơ thể, tiếng ǵy, tập
    tính họt động.
    Theo lọi h̀nh g̀ có thể chia th̀nh 3 kiểu:
    Kiểu Bakira (g̀ nguyên thuỷ): nhiều lông, m̀o v̀ d́i tai lớn, mỏ hơi
    cong v̀ nhọn.
    Kiểu Malaysia (g̀ chọi): ít lông v̀ cứng, m̀o v̀ d́i tai nhỏ, đầu nhỏ,
    mắt lõm v̀o hốc mắt, mỏ ngắn khoẻ.
    Kiểu Cochin: nhiều lông bồng, lông tơ, m̀o v̀ d́i tai vừa, tai nhỏ m̀u
    đỏ, mỏ tương đối ngắn.

* Đặc điểm di truyền của ty thể: Di truyền ty thể l̀ di truyền theo
    dòng mẹ. Trong thực tế có đến 99% ty thể của tế b̀ao con thừa hưởng từ tế

bào mẹ. Đó l̀ do b̀o quan ǹy nằm trong tế b̀o chất, khi có sự kết hợp giữa
    trứng v̀ tinh tr̀ng ṭo th̀nh hợp tử (tế b̀o con) th̀ tế b̀o con nhận chủ yếu
    tế b̀o chất từ trứng của mẹ, trong đó có chứa ty thể, còn ty thể của tinh trùng
    khi tham gia thụ tinh được lọi bỏ nhờ cơ chế phân gỉi protein phụ thuộc v̀o
    ubiquitin. Đôi khi cơ chế ǹy diễn ra không hòn tòn dẫn đến sự có mặt hai
    dòng ty thể của c̉ bố v̀ mẹ trong cơ thể con, hiện tượng ǹy gọi l̀ dị tế b̀o
    chất. DNA ty thể không có intron, trong phân tử không có sự t́i tổ hợp. Tốc
    độ biến đổi của DNA ty thể nhanh hơn nhiều so với DNA trong nhân, có thể
    l̀ do ty thể thiếu hụt cơ chế sửa chữa DNA. Tốc độ đột biến cao dẫn đến
    nhiều biến dị trong ty thể. Đặc biệt l̀ v̀ng điều khiển D-loop của mtDNA là
    vùng tiến hó nhanh nhất của mtDNA: ch́ng tích luỹ ćc đột biến với tỷ lệ
    cao hơn gấp 5–10 lần so với ćc gen kh́c của mtDNA. Tr̀nh tự nucleotit của
    v̀ng điều khiển mtDNA l̀ một công cụ rất hữu hiệu để đ́nh gí tính đa ḍng
    di truyền v̀ sự phân hướng tiến hó bên trong v̀ giữa ćc quần thể c̀ng lòi

Last edited: 27/12/12
    nguyendinhtrang, loc ct and catphien like this.
  9. catphien

catphien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    741
    Bác coctia,mình chơi gà rừng chưa lâu nên nhận xét theo cảm tính là nhiều thôi.Con mái của bác nhìn không có điểm nào của con gà rừng lai cả,tích tai to hay nhỏ là do đặc tính di truyền truyền thôi.Nếu bác muốn đổ gà để nuôi kiểng thì bác đổ con mái này với con trống mồi của bác là quá đẹp nhưng máu rừng nhiều nó sẽ rất nhát,còn không bác kiếm em trống tre nào có màu lông tương tự gà rừng đổ thì gà con tương đối dễ dạn người hơn.

10. nguyendinhtrang

nguyendinhtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,052
    Đây là gà mái rừng rặc thả rông bạn so sánh.

Coc Tia, xanugl, lndduc and 2 others like this.
  11. trantuancuong

trantuancuong Active Member

Thích đã nhận:
    35
    chao bác coctia, theo em thì con gà mái đó của bác không phải là rặt rừng đâu ạ, nhưng máu rừng của nó rất cao. khi mới chơi gà em cũng đã từng nuôi vài con mái rặt với hi vọng sẽ nuôi được gà rừng rặt thuần chủng, tuy nhiên sau 1 thời gian nuôi và qua tìm hiểu thêm thì em nhận thấy nếu mình có nuôi ấp đẻ thành công thì việc thuần hóa cho gà rừng rặt dạn dĩ như gà f là gần như không thể nên giờ em đã chuyển mục tiêu sang việc lai tạo trống rặt với mái f để tạo ra giống gà có giọng gáy, tướng tá,phong cách gần giống với gà rặt nhưng vẫn thuần cho dạn người được.
    nhìn con mái của bác em thấy kết quá, vậy mà hôm rồi đọc bài của bác thấy bác đem cả ổ trứng nó đang ấp đem luộc hết em thấy tiếc quá

loc ct thích bài này.
  12. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    Cám ơn bác luôn có hình ảnh sinh động cho ae tham khảo ngay và luônnnnnn...hi
    Con mái rặt này của bác vừa đẹp lại thuần, nhưng mà không già tuổi và tai không to đẹp như con mái của e đâu!!!
    Theo e bác nên lập một topic riêng về hình ảnh gà rừng đẹp của bác để ae chiêm ngưỡng và cũng là tiện để ng/cứu so sánh...dù sao bác cũng có nhiều đk và kinh nghiệm và nhất là rất tâm huyết về GR, hy vọng ý kiến của e bác sẽ biến nó thành hiện thực.
    Và e mạn phép tưởng tưởng về bài của bác sẽ là hình ảnh đẹp về gà trống rặt trổ mã đep, gà tơ gà ở tự nhiên, gà mồi, gà lai F1,2,3,4......vv, rồi mái mẹ mái tơ, gà con gà tập gáy, cả trứng nữa cho nó hoành tráng chẳng hạn, e tin là bài viết của bác sẽ "hót" nhất vì e thấy mục gà rừng này có từ bao năm rồi nhưng chưa ai làm đc vậy, trừ bác thôi...hihi
    Tên của nó e tạm đặt là: "Gà rừng của NguyenDinhTr@ng" cho nó giản dị và thân mật đc k bác???

VIPXILIP and loc ct like this.