mái rừng ấp

Thảo luận trong 'Gà rừng sinh sản' bắt đầu bởi nguyendinhtrang, 9/2/13.

1. nguyendinhtrang

nguyendinhtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,052
    Đây là gà mái rừng hoang dã đang ấp chụp bằng đt cách 1,5m không chạy,đây là ảnh hiếm gặp chụp được ở cự ly gần,bắt luôn được cả mẹ,trứng ấp 9 ngày sau nở.
    [​IMG]http://uphinh.ssc.vn/images/874IMG_20130206_124723.jpg[/img][/URL]

2. forestman

forestman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    247
    bác trang ấp nở 100% hay thật. Bác cho mái vú ấp hay ấp máy vậy, cho em xin ít kn. Thanks bác.

3. ngocthuong

ngocthuong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,729
    Tìm ổ gà rừng thật khó nhưng bác còn chụp hình đc thì thật hay mình nể phục bác. Năm mới chúc bác và ae diển đàn năm mới an khang thịnh vượng

4. philongesc

philongesc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    241
    bac này chắc suốt ngày mai phục trên rừng mới có được những kết quả như vậy. happy new year!!!

5. nguyendinhtrang

Thích đã nhận:
    1,052
    Bạn ấp trứng không nở thường lấy lý do trứng không có cồ thực tế chỉ là ngụy biện.Gà trống đạp mái 25-41 lần/ngày,tinh trùng gà 10-12ngày sau giao phối vẫn có khă năng thụ tinh cao,tinh trùng sống ở âm đạo gà 30 ngày,vì vậy không thể nói là trứng không có cồ,trứng không nở là do thời điểm ấp và cách ấp.phôi gà bắt đầu phát triển sau 24h vì vậy trứng cuối cùng phải để ít nhất 48h mới cho ấp.Nếu không cất trứng khi đẻ quả tiếp sẽ kích thích phôi phát triển,khi đẻ xong gà không ấp trứng sẽ bị chết lạnh,do vậy gà đẻ quả nào cất quả đó dùng trứng khác làm mồi,khi ấp cũng dùng trứng khác mồi khi ấp ngấu mới cho ấp.ổ gà lót sơ trệt hẳn xuống nền đất hay cát để đủ độ ẩm.làm theo cách trên gà nào cũng nở 100%.

6. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Cảm ơn bác trang, kinh nghiệm của bác sẽ giúp cho nhiều người ấp gà thành công, hy vọng đàn gà rừng ngày càng phát triển. Thân

dong_pham thích bài này.
  7. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    do bác Trang nuôi gà nhiều nên mình cũng ko dám phản biện lại những ý kiến của bác.
    nhưng xin góp chút ý kiến riêng :
    thứ 1 : ko có cơ sở nào để nói là 1 ngày gà trống đạp mái từ 25/ngày, mình nuôi gà rừng rặc cũng được hơn 10 con ( nuôi 1 lần 2 con, đổi trống. 2 năm thì thay gà khác ) nhưng theo quan sát thì gà rừng đạp mái 1 ngày chỉ khoảng 3 - 5 lần ( tùy sung hay ko sung ).
    thứ 2 : đúng là tinh trùng vẫn có thể thụ tinh khi tách trống ra 1 tuần ( lâu hơn hay ko thì chưa kiểm nghiệm ) và việc sống trong bụng gà mái 30 là chưa thấy cơ sở ( do còn non kém, nên nếu đc xin bác Trang cho xin 1 link nghiên cứu khoa học để học hỏi thêm )
    thứ 3 : mình cũng từng theo 1 sư phụ nuôi gà ( ai từng mua gà của chú Cảnh ở Bình Dương, gần Cao Đẳng( Đại Học ) Sư Phạm thì xác minh dùm. ) có thời điểm nuôi lên đến 100 con ( cả trống mái ). theo chú Cảnh nói thì tỉ lệ con nở là do giống trống : có con đạp mái tỉ lệ nở rất cao ( 100% ) nhưng có con đạp mái tỉ lệ ko được tốt ( 60% ). còn nói theo tỉ lệ 100% thì mình dám khẳng định là chuyện không tưởng ( nếu làm đúng như bác Trang nói mà đc 100% thì mình nghĩ ko ai cần mua gà mồi làm gì nữa, chịu khó thả 3 4 e mái là mùa sao bèo nhất cũng có 1 2 con trống 50% ).
    vừa rồi mình cũng vừa cản đc 1 bầy gà 50%. tỉ lệ nở 78%. ( tự đẻ tự ấp tự nở ) trong đó có 1 trứng ko trống ( do lúc gà trống mới đạp ( chưa sung mái ) 1 trứng bị chết do đẻ trễ hơn những trứng khác 2 ngày, khi gà nở gà mẹ xuống ổ, ko ấp nữa, mình ko để ý nên bị chết ( 29 nở nên bận quá ko ngó được )

Last edited: 11/2/13
  8. xamson_st

xamson_st Well-Known Member

Thích đã nhận:
    101
    đúng là gà trống đạp mái có con cho nở đến 100% nhưng cung có con đạp tỉ lệ nở rất thấp đó là chưa kể tình trạng gà mái có tốt hay ko và cũng có con trống đạp mái cho tỉ lệ nở tốt nhưng cực kì khó nuôi gà con

namquoc and loc ct like this.
  9. TuấnUyTin

TuấnUyTin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    829
    trứng nở tùy thuộc nhiều yếu tố... nhiệt độ, độ ẩm, gà trống .....
    Còn chẳng có trứng nào tự nhiên phát triển sau 48 giờ cả khi chưa gặp điều kiện phù hợp mình thấy bạn Trang gì gì ấy nói toàn cái lý thuyết đâu đâu
    Gà trống cũng chẳng đạp 25 lần /1 ngày mình thấy nó đạp mái căng nhất 5 lần

nhuuyen, namquoc and loc ct like this.
  10. killin

killin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Cho mình hỏi là gà mái rừng thích làm ổ trong rừng hay ngoài bìa rừng hả mấy bác ..!

11. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    theo mình đc biết thì việc gà ấp ở đâu cũng tùy vào nơi nó ở thôi bạn. gà ở những khu vực trống ( cafe,điều,mì) thì thường chọn dưới gốc cây khuất, lùm cỏ. gà ở giữa rừng thì dù có muốn đẻ ngoài trống cũng ko đc. nhưng gà thường đẻ nơi khuất gió, kín mưa,nắng. biết đc chút vậy thôi. hi vọng có chú bác a e nào có kinh nghiệm có thể chia sẽ thông tin nhiều hơn giúp killin nha.

@hoangdung, catphien and loc ct like this.
  12. nguyendinhtrang

Thích đã nhận:
    1,052
    Phôi của trứng gà chỉ phát triển 24h sau đẻ,trứng phải được làm mát <24độC,nếu đem ấp ngay phôi không phát triển hay gọi là trứng không cồ.khi >37 độC phôi bắt đầu phát triển,phôi ngừng phát triển <24độC do vậy phải cất trứng.những con gà trống mái ấp nở thấp không nên nuôi làm giống.bạn đọc kỹ bài rồi mới nhận xét.

namquoc thích bài này.
  13. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    việc bác Trang nói ko phải ko có lý riêng những do chưa thấy bất cứ nghiên cứu nào để chứng minh nên khó thuyết phục người đọc.
    và theo suy nghĩ riêng thì bản thân gà mái rừng tại rừng cũng ko có chuyện dời trứng qua 1 bên rồi mới đẻ trứng khác ( chắc chắn khi nó nằm đẻ trứng khác nhiệt độ sẽ lên trên 37 độ như bác Trang nói. vậy khi nó ko nằm ấp liền mà đi ra, phải chăng nhưng phôi đó sẽ bắt đầu phát triển ( mình nhớ có đọc 1 bài viết nói là gà rừng 2 ngày mới đẻ 1 lần, nhưng quên mất trang Q nào, xin lỗi vì ko đưa ra được bằng chứng) nếu mái đẻ 6 trứng vậy phải mất 10-12 ngày. vậy thì những trứng đầu chắc chắc phôi đã phát triển ( như bác Trang nói nhiệt độ trên 37, buổi tối chắc chắn ngoài rừng là dưới 24, nhưng còn ở những vùng thấp thì sao( Bình Dương chẳng hạn, nhiệt độ ở đây thấp nhất chắc cũng chỉ khoảng 27 độ ), và trong điều kiện nuôi nhốt, gà ở rừng thì đẻ theo mùa, nhưng gà nuôi nhốt thì đẻ bất cứ lúc nào( gà mái rừng nuôi nhốt thì chẳng ai dại mà đi lấy trứng của nó đi cất, vì khả năng nó sẽ ngưng đẻ dù có bỏ trứng khác vào). và xin đc hỏi bác Trang là >37 độ --> phôi phát triển, <24 thì ngưng phát triển, vậy khi gà ko ấp, nhưng vào ban ngày ( 25-36 độ) phôi gà sẽ như thế nào.( ai cũng biết là gà ấp nở thì thường trứng đầu tiên và cuối cùng chênh nhau khoảng 7h( có những trường hợp lâu hơn(2 ngày ) do gà mái đẻ ráng).
    Đây là ý kiến riêng và bản thân kinh nghiệm còn non nên chắc chắn có sai sót, a e chú bác nào biết rõ xin hướng dẫn giúp để học hỏi thêm. xin post 1 link của diễn đàn khác để mọi người xem, nếu ko đúng qui định xin Mod xóa dùm.

http://garungvietnam.com/viewtopic.php?f=12&t=441

Last edited: 13/2/13
  14. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Các tranh luận này có tinh khoa học, rất hấp dân và có ích cho nhưng người đang nghiên cứu về cách nuôi gà rừng. Có ý kiến cùng chiều, ý kiến trái chiều và có kiểm nghiệm thực tế cuối cùng mới ra chân lý giúp a e đi sau được "miên giảm học phí".

15. TuấnUyTin

TuấnUyTin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    829
    Mình ko chơi gà rừng, mình chơi gà Tân Châu bn năm nay mình đổ gà kon thì mình chẳng thấy nó giống như lời bạn nói gì cả . Có lẽ gà trống rừng nó ở trong rừng lâu lâu ms dc gặp gái nên tranh thủ ham muốn tăng cao chăng. Còn vấn đề trứng phát triển mình cũng chẳng thấy nó giống như bạn nói gì cả .

Có lẽ bn năm mình đổ gà phải vứt đi cắp sách theo bạn học lại mất . Và đa số những gì mình học dc là của kn các bác di trc và tham khảo tài liệu nông nghiệp

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:49 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:48 AM ----------
    Vấn đề mình đề cập đến ở đây ko phải là chọn lọc trống mái thưa bạn ... bạn lại đi sai chủ đề mà bạn đang nói rồi

16. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    a Tuấn nói vậy e ko biết a Tuấn nói ai hết, hix
    @Tên ( người a muốn nhắn ) : thank a

Ông già nam bộ thích bài này.
  17. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Gà trong môi trường tự nhiên đẻ cách nhật hay liền ngày phụ thuộc vào nguồn thức ăn vào đk môi trường sống và lứa tuổi chứ k đều đặn như gà nhà nuôi đc, gà cũng có con khôn con dở, nuôi con đảm đang hoặc dở ẹc dẵm chết cả con.
    Tuy nhiên nhà mình đang nuôi 1 mái già mắn đẻ nuôi con khéo, mấy lần thấy vào ổ đẻ cứ lấy mỏ khều trứng sang 1 bên mình ngỡ nó mổ trứng sau mới biết đẻ xong trứng cũ đc nó gạt hẳn vào trong k nằm bên rìa ổ nữa, hóa ra làm ổ sâu quá cũng k có lợi cho sự phát triển của phôi nên ấp kiểu các cụ ngày xưa k để ý là gà nở k đều do non kinh nghiệm...vv
    Với gà rừng thì nhiêu khê nhiều chuyện lắm...đôi khi nhiệt độ trên hoặc dưới ngưỡng giới hạn vẫn nở đc và khi ấy phụ thuộc vào ngưỡng ấy kéo dài bao lâu thường lạnh thì đc lâu còn nóng thì ngắn, cũng giống như người bị tai nạn đứt lìa tay chân (hay có bác bị vợ ghen xẻo mất của quý ý...hí hí)vẫn có thể nối lại đc điều đó phụ thuộc vào tgian, nhiệt độ thể trạng vv và măy mắn nữa...!
    Sang năm Quý Tỵ chúc các bác chơi gà rừng vui khỏe gặp nhiều may mắn và đúng sai cũng chăm vào comment cho e học tập cái nhé!!!
    (Như bác TuấnUyTin hay vào đọc mà ít comment quá đấy...hehehe)

18. cocghe

cocghe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,200
    Chị mái này đẽ trong vườn cà phê!

catphien, nguyendinhtrang and loc ct like this.
  19. nguyendinhtrang

Thích đã nhận:
    1,052
    Trả lời thắc mắc của Ticua.nuôi gà rừng nhiều và lâu năm chỉ là kinh nghiệm không có nghiên cứu gì cả.gà rừng đẻ liên tục 1 ngày 1 quả thông thường 5 quả,ngày đầu ấp 1-2 h,2-3 ngày sau mới chính thức ấp.Phôi gà chỉ phát triển 6h sau ấp,gà rừng nằm đẻ̉ 30'-1h do vậy trứng gr thường nở cùng lúc.các con gà đẻ 6-8 trứng thường là gà lai,bữa nọ lượm 8 trứng nhìn kỹ là gà lai.hiện nay mình ấp nở gà lai và gà rặc nhiều quá trời ae nào có nhu cầu mình chia.

mrcamap and loc ct like this.
  20. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    @bác Trang : thưa bác :theo cháu đc biết thì gà mái đẻ tùy theo điều kiện dinh dưỡng và độ tuổi ( + tác động bên ngoài ). việc gà đẻ có thể 24h hay 48 giờ cũng ko chắc đc vì tùy con mái. do cháu ko quan sát đc gà ngoài tự nhiên nên ko rõ gà ngoài tự nhiên đẻ như thế nào, nhưng theo chia sẽ của những bác lớn tuổi + kinh nghiệm nuôi gà nhiều năm thì gà mái rừng trong điều kiện nuôi nhốt có thể thay đổi thời gian đẻ( 24-48 giờ), ko theo qui luật nhất định nào. việc bác nói về sự phát triển của Phôi gà thì chắc là đúng như vậy vì cháu cũng có suy nghĩ tương tự.
    theo cháu nghĩ gà rừng rặc ko nhất định phải đẻ 5 trứng mới là gà rừng rặc. trong điều kiện nuôi nhốt ( thức ăn, nguồn nước, ko phải hoạt động nhiều, ko có tác động bên ngoài ) thì việc gà rừng rặc đẻ 6 trứng là bình thường ( nhưng nếu 7 trứng thì đúng là rừng lai rồi).
    và bác cho cháu hỏi thêm, bác nuôi mái rừng đẻ rồi ấp luôn, hay dùng máy, dùng mái khác ấp. nếu có e mái rặc nào bác nuôi đang ấp thì bác post lên cho mọi người xem với, vì như vậy những gì bác viết cháu nghĩ sẽ thuyết phục hơn.
    Cám ơn bác đã chia sẽ kinh nghiệm ( cháu muốn mua gà lai 50-75%, nếu tiện bác cho cháu xin cái giá luôn )

TuấnUyTin thích bài này.