Mái Rừng Gáy

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi Coc Tia, 2/7/13.

1. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Đây là con mái rừng của 1 cụ chuyên đi bẫy, cụ già nên giải nghệ, 3con mồi hay và 1 trống rặc bán hết, con mái này mình bắt về nuôi đc khoảng hơn 2 năm, con này khác lạ ở chỗ mắt mầu ngân nhãn(gà rừng đều đỏ, đến gà ta mắt cũng rất đỏ), đỉnh đầu có 1 cái bướu bẩm sinh, chính vậy cụ giữ nuôi mãi...:laughing:
    Bữa trc ra vườn chụp hoa và côn trùng bỗng thấy nó gáy tetete mấy lần liền, chụp vội đc vài kiểu nhớ ra quay clip thì nó thôi k gaý nữa rình vài hôm cũng tịt bận nên thôi...

Mời các bác xem đánh giá và có clip hay h/ảnh tương tự úp vào xem cho vui....:devil:

Upanh.com thu phí nên giới hạn ảnh sẽ post thêm sau...

2. Chí Tình

Chí Tình Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,085
    trên đầu nó kg phải là cái bướu đâu bạn, mình nghĩ đó là cái mồng nó bị đứt sót lại một tý đó, chắc do khi mới bắt về còn nhát nên em nó đâm nên mới bị đứt mồng. còn gà mái gáy cũng bình thướng thôi. Năm ngoái mình có em gà trống rừng rặc đẻ trứng bằng đầu ngòn tay, mình có chụp ảnh và up lên cho ae xem rồi đó.

3. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Chuyện lạ vậy các bác . đúng là gà rừng có khác nhỉ , em chưa thấy bao giờ , cố nuôi vài năm xem được như các bác không

4. thegioigarung.

thegioigarung. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    905
    Gà mái gáy hay gà trống gáy lúc chợp tối các cụ ngày xưa gọi là gà gáy gở báo hiệu điềm chẳng lành,những con như vậy bị thịt ngay chặt đầu vứt ra ngã 3 đường nó chẳng biết đi hướng nào để hóa giải.ngày nay dù tin hay không những con gà gáy gở cũng bị thịt ngay không ai dám nuôi.
    Gà trống rừng rặc của bác Tình đẻ trứng thì giờ mới nghe lần đầu không biết nó đẻ ở lỗ nào ra,gà đẻ trứng bằng ngón tay chỉ gặp ở gà mái so lần đầu trứng này không có lòng đỏ.

ToanTuyenQuang thích bài này.
  5. garungviet

garungviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    235
    chắc con gà mái có 2 lỗ quá,1 lỗ để đại tiện và 1 lỗ để đẻ.kakaka

garunghue thích bài này.
  6. Chí Tình

Thích đã nhận:
    1,085
    Trăm nghe không bằng một thấy, nói có sách mà mách có chứng chứ không như chú Trăng đâu nghe.
    up lại ảnh cho ae xem nè. Mình lấy 1 quả trứng gà tre để đối chiếu với quả trứng con trống rừng, tgian đó em nó cứ năm trong ổ mình lót trong chuồng ( kg có gà mái trong nghe ae), khi mình phát hiện thấy lạ nên có up cho ae xem. Trứng nó to hơn trứng thằn lằn một tý thôi, sau này mình đập ra chỉ có lòng trắng.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:46 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:14 PM ----------
    Gà mái của chú còn biết tha trứng bắng cổ hết chỗ này qua chỗ khác huống hồ gì gà đẻ mà kg biết đẻ chỗ nào nữa à. Gà mái thì kg có trong chuống, chắc gà mái chú Trăng đẻ trứng so rồi gắp vô chuồng gà tôi đó.

Last edited: 2/7/13
  7. ToanTuyenQuang

ToanTuyenQuang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    363
    Gà trống đẻ trứng và gà mái gáy e đã từng thấy rồi. Trước đây nuôi gà tre và gà trọi e đã tận mắt thấy tay sờ, nhưng ở gà rừng thì e chưa thấy bao giờ. E gà mái của Bác coctia là gà lại hay rặc vậy? Trước đây cháu cũng có 1 e trống lai rất giống gà rặc cũng có mắt ngân nhãn như của Bác.

8. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    gà mái khi xung và bực tức có con gáy thật giọng của nó chỉ e e chứ không như gà trống , mình chưa cứng kiến tận mắt nhưng đa nghe thấy nhiều . gà mái mắt lạ cũng thấy bình thường à . còn cái biếu theo mình nghĩ đó là cái chóp mồng

9. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Báo cáo các bác em vẫn nuôi như thường lại còn quý nó nhất trong bầy gà đó, chưa ai trực tiếp gặp nó mà bảo lai cả, nó đẻ nở đc mấy con 75% đều mắt đỏ hết. Nó là hiện tượng đột biến gien quý hiếm...

Mình có 1 clip vô tình quay con gà tre quặp trứng dưới cổ để đảo trứng từ trong ra ngoài hay từ ngoài vào trong k rõ chỉ biết xem thấy vậy thôi...Còn chuyện nó khều trứng ổ bên cạnh qua ổ của nó thì là bình thường...

10. gatrect

gatrect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,749
    Theo quan niệm gà mái rừng cũng đôi khi gáy là do trong nó có gen đực trội hơn nên đôi khi nó sẽ gáy (hay còn gọi là gà bê đê, còn gà trống đẻ cũng có nhưng ít thôi do cấu tạo của gà trống có buồng trứng nên sẽ đẻ nhưng gà trống để sẽ không có lòng đỏ mà toàn lòng trắng cả.
    vài ý kiến cá nhân, có gì không phải mong anh me bỏ qua

11. trantienmyduc

trantienmyduc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    417
    Mình có 1 clip vô tình quay con gà tre quặp trứng dưới cổ để đảo trứng từ trong ra ngoài hay từ ngoài vào trong k rõ chỉ biết xem thấy vậy thôi...Còn chuyện nó khều trứng ổ bên cạnh qua ổ của nó thì là bình thường...[/QUOTE]

Bác up lên cho ae chiêm ngưỡng! mình chưa gặp , nhưng gà trống đẻ trứng, gà mái gáy mình thấy rồi (gà ta)!!

12. PhongLA

PhongLA New Member

Thích đã nhận:
    1
    Gà rừng thì em chưa nuôi nhưng em nuôi qua gà TC, gà Nồi rồi và em thấy nuôi sung thì nó gáy nhiều thôi, nếu nói như anh thì con nào gáy lúc "chợp tối" thì mình "chợp" nó ra chặt đầu hả anh?

13. nobitui

nobitui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    417
    chú Chí Tình ơi! Có khi nào tắc kè nó đẻ vô ổ không chú?

14. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Mình hay tò mò kiểu: trăm nghe không bằng một thấy, trăm thấy không bằng một cầm! Vì vậy, nếu có con gà mái gáy thì sẽ thịt ra xem nó có hai hạt ngọc hay không!!! Còn nếu có con gà trống đẻ thì thịt luôn xem nó có buồng trứng hay không!!!

thegioigarung. thích bài này.
  15. Chí Tình

Thích đã nhận:
    1,085
    Bạn cần gì phải mổ thử, chắc chắn 100% là có buồng trứng 2 quả đó mà.

16. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Hahaha đúng! Comment thế mới là comment chứ! Ahh nó đẻ ra trứng từ cái buồng trứng hai quả đó thì làm luôn món đăc sản bổ dương nhậu!:laughing:

17. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    Em có nghe đồn loại này dữ dội hơn 2 loại trên nữa nè
    năm đầu tiên là 1 con gà mái, biết gáy, biết đẻ, nhưng sang năm sau thay lông lại thành gà trống, hết đẻ, vậy có anh em nào biết vụ này chia sẽ với em nhé :)

18. GarungchuprongN

GarungchuprongN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    450
    Chắc chắn sang năm sau nó sẽ hết gáy hết luôn cả đẻ.:laughing::laughing::laughing:

19. nghianghean

nghianghean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    cái này thì ẻm không có ý kiến jè chỉ hóng và hớt thôi. ^^

20. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Bác chủ thớt này có toàn hàng độc nhỉ, toàn của quý hiếm. Cái gì cũng nhất!

Last edited: 3/7/13