Mai Vàng

Thảo luận trong 'Cây hoa cảnh quanh nhà.' bắt đầu bởi holethuong, 9/9/08.

1. holethuong

holethuong Member

Thích đã nhận:
    2
    Cây mai vàng này có Chu vi gốc hơn 110cm , được mua về chăm sóc hơn 02 năm . Nhưng tốc độ phát triển còn chậm. Các anh có kinh nghiệm chăm cây lớn tuổi giúp em với

Last edited by a moderator: 9/9/08
    quocphuong and huynhngochien like this.
  2. Cuoimetrang

Cuoimetrang Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Cây mai này ban mua đẹp wá, tiếc rằng mình ở trong nam chứ nếu ko mình đã tới để chiêm ngưỡng tận mắt rồi. Vì với chu vi cây như vậy chắc VN chỉ đếm trên đầu ngón tay thôi.
    còn đây là vài hình ảnh về bông mai nhà mình[​IMG]

3. acnhancocchu

acnhancocchu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Chu vi gốc hơn 110cm hay là toàn bộ đế ?
    Bạn sửa khi nhánh còn non thì phải (làm cây yếu thêm)

4. phamngoctphcm

phamngoctphcm Member

Thích đã nhận:
    0
    cây mai của bạn cũng đẹp đấy. nếu cần tư vấn thi gọi cho tôi nhé 0909 151 567 Mr Ngọc. chúc bạn vui khỏe

5. sanggiacam

sanggiacam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    mình nuốm trao đổi cùng bạn mà chụp có một tấm mà không chụp từ đầu tói đuôi để mình tham khảo để chia xẻ ý kiến

6. dovanlo

dovanlo Member

Thích đã nhận:
    7
    Cây đẹp quá bạn ơi! Nhưng lúc cắt cây sao bạn tiếc chi các chốt cành không đẹp.

7. quocphuong

quocphuong New Member

Thích đã nhận:
    0
    cây mai quá đẹp,bạn nên bỏ hết dây kẽm ra,cho cay phát triển mạnh lên,ko nên tưới nhiều,giữ ẩm cho thân cây nhưng ko tưới nhiều vào gốc,dùng thuốc kích rể siêu tốc pha theo tỷ lệ tưới và phun lên thân cho cây,con ve ánh sánh thì nên để nơi tráng nắng nhưng phải che lưới chống nhiệt, ko nên dể trong mát. Vài ý nhỏ hy vọng có thể giúp ích cho bạn

8. dovanlo

dovanlo Member

Thích đã nhận:
    7
    Phải từ từ thôi bạn à! Cây càng lớn thì khả năng tái sinh càng kém, giống như người già khi bị thương lâu lành hơn người trẻ. Đó là 1 nghịch lý mà anh em làm cây cảnh luôn khổ sở, cây lớn cần cành tán to mà nó lại chậm lớn

thobau thích bài này.
  9. thobau

thobau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,494
    Nhìn qua có vẻ gốc không phải mai hả các Bác!?giống gốc bằng lăng hơn, nếu không phải các Bác bỏ qua cho nhé!

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:51 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:42 PM ----------

mình thích sưu tầm mai có màu độc như xanh, cam, trắng, đỏ hoặc viền đỏ nhưng phải là cây zin không phải ghép. bác nào có vui lòng gởi ảnh cho mình xem với.cảm ơn.

10. ngotronghieu

ngotronghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    sẵn đây ........mấy đại ca cho em hỏi.nhà em có cây mai huỳnh tỷ trên 100 cánh....như hoa cúc.nhưng tết ra nhiều nụ ---->>>>>>rồi rụng hơn 90%..................cây này em trồng hơn 6 năm.............KÍnh mong giúp đỡ.

11. thobau

thobau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,494
    bạn nên xem lại cách bón phân, tưới nước hoặc cũng có thể do nhiều nụ quá cây nuôi o nổi, bạn nên bỏ bớt

12. ngotronghieu

ngotronghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    tại mình thấy cây lên cũng sung....mình cũng nghe nói ....có nhiều người cũng chỉ như bạn....có nhiều người người cũng kêu là trước tết nên lặt bớt nụ để cây dồn sức nuôi nụ còn lại.......Tại cây của mình cao gần 2 met đường kính gốc chừng 1,3...1,4 tất....nuôi trên 10năm......là cây rặc...không ghép...xin cảm ơn bạn nhiều. Còn cây mai ở trên tuy gốc đẹp...nhưng bạn mua ở đâu thế.............nếu là cây này thì giá cũng chát đấy........nhưng quan trọng là nguồn gốc..........rồi mới dám đánh giá tiếp......