Mạn phép mời các bác vào xem !!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi vanb4olong, 17/6/07.

1. vanb4olong

vanb4olong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Thật ra thì cũng kô có gì ,chủ yếu là do trên thị trường chúng ta hiện nay đã tồn tai vô vàn giống cá La hán mà đáng quan tâm vẫn là những cái tên mà người ta đặt cho nó, ngoài những giống cá chính thống như ( Rồng đỏ, rồng xanh , Kim hoa, kingkamfa,kamlau...) mỗi con có 1 đặt điểm riêng để nhận định.Nhưng đến hom nay kô rõ do đâu mà hàng loat những cái tên rất kiêu ra đời ( vd: Hỏa Kimcuong ,superking...) làm nhiều người phải rối lên vì chẳng biết cá mình nuôi hiện giờ là giống nào~X( thật chán , ví du. như 1 em kim cương PLT châu hơi bị nhìu thì đươc gọi là Nữ Hoàng Kim Cương, 1 em châu rồng đỏ ngày xưa thì đến nay đã đươc đổi tên thành Kim cương đỏ( hỏa Kimcuong) , 1 em KingKamfa châu dằn dệt cở nào di chăng nữa thì vẫn là KingKamFa mà nhập về nước ta thì đã được đổi tên ngay ( xin được dấu tên :sick: mà kô nói các bác cũng đã tên đó là gì) với tình hình chủ các tiệm bán cá cứ tự đặt cho cá của mình 1 cái tên thì sẽ làm cho nguời nuôi bối rối với những vấn đề mà em đã nêu trên, em xin lưu ý rằng ngày nay cá ở Viet Nam đã rất nhiều người thành công trong việc sinh sản cho nên nếu cá của mỗi người kô có sự đột biến thì hãy giử nguyên tên gốc ,đừng làm thị trường cá càng ngày càng rối loạn thì bao giờ thị trường cá của ta mới vươn xa và phát triển như các nước láng giềng ( B) <::: chúng ta hãy cho các nước thấy 1 phong cách Pro của chúng ta trong làng nuôi cá cảnh. xin cám ơn nếu như em có lở đụng chạm ai thì mong được bỏ qua

2. trung2t3c

trung2t3c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Bác bói chí tình đạt lý, nếu ko có dòng nào đặc biệt với những đặc điểm nổi trội hoàn toàn (vd: hình dáng, màu sắc - màu tím chẳng hạn :D :D :D.........) thì cũng nên giữ lại cho em La Hán nhà chúng ta cái gốc gác chứ.Đừng vì lợi nhuận hay đánh bóng tên tuổi mà tự đặt những cái tên thật kiêu theo ý của mình.