MÁNG ĐÈN TỰ CHẾ CHO BỂ TRÒN (LY TO)

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi caigicungthich, 22/5/08.

1. caigicungthich

caigicungthich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    139
    các bác xem xong cho ý kiến nhé,máng đèn này kích thước(mm):dáy lớn:100,dáy nhỏ 50,cao 75,dài 200.
    ưu điểm:rẻ(bóng đènOU QI 11w:29k,bộ máng và chân làm xong sơn tĩnh điện mất 100k,công tắc 4k,dây điện 3m:6k)
    nhượt điểm:làm xong mới thấy cái chân đế hơi cao(dang nghiên cứu khắc phục)phần còn lại mong các bác cho ý kiến
    bóng đèn
    gắn vào thử
    gắn chân vào thử
    gắn vào bể
    ánh sáng trong bể
    bể thứ 2
    ánh sáng trong bể 2
    tôi đang nghĩ xem có cách nào bỏ chân đèn ra hoặc thay kiểu chân khác,nhưng chưa nghỉ ra được,các bác tư vấn nhé.thank

2. son279

son279 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hoan nghênh tinh thần sáng tạo tuyệt vời. Nhưng moa nghĩ bóng tiết kiệm điện này không phát sinh nhiều nhiệt lắm thì cũng không cần phải làm bằng sắt trông nặng nề.Bạn thử làm bằng ống PVC phi lớn,để phẳn quang bạn ra mua giấy bạc dán vô bên trong, chân kệ thì hi sinh cái mắc áo= nhôm uốn theo hình bạn thích.Chúc bác có thêm nhiều sáng tạo

3. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Cổ vủ cho bạn vì bạn tự bỏ thời gian, trí lực, tiền.... nhưng theo mình thì không rẻ bạn ui.

4. Matador

Matador New Member

Thích đã nhận:
    0
    dán thêm giấy bạc bên trong máng để tăng ánh sáng tốt hơn.
    bao giờ ra phiên bản mới thì chia sẻ với mọi người nha

5. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Nhìn cái máng đèn là quá pro (cái này anh em không thể tự chế được rồi) nhưng có vẻ không phù hợp với cái hồ quá bé nhỏ... tổng thiệt hại cho cái đèn đó là bao nhiêu vậy bác?.
    Bác muốn bỏ chân đèn ra à... dễ thôi, lấy gió đá (hay cưa sắt) cắt ra rồi đóng cần treo nó lên tường thôi bác à :)
    Góp ý thêm: Cái máng đèn có vẻ làm ánh sáng không tập trung vào giữa hồ (do cái cái đế của máng bác làm hướng vô trong và cái đuôi đèn nữa) vì vậy ánh sáng nó có hướng lệch sang 1 bên...

Last edited: 23/5/08
  6. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Hoan nghên tinh thần tự chế của bạn, nhìn vô thấy rất công phu đó nhỉ, Kiếm decan phản quang dán vô lòng máng làm tăng thêm độ sáng hắt xuống hồ đi bạn
    Nhưng mình thấy có vẻ hơi nặng khi gác lên cái miệng hồ đó

Last edited: 23/5/08
  7. NPTam

NPTam Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    77
    Mình hơi băn khoăn 1 chút, với giá này bạn có thể mua được 1 cái chụp đèn lon tròn loại gắn nổi trên trần (thường hay dùng trong xây dựng, trang trí nội thất), đèn lon vừa phù hợp hơn với bể tròn bằng ly thủy tinh của bạn và cho ánh sáng tập trung vào giữa hơn (ở trong đã có chóa parabol phản chiếu ánh sáng rất tốt). Chút góp ý, thân

8. marmalad3_b0y

marmalad3_b0y Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    theo em bác làm như này vừa đắt, nhìn có vẻ không thẩm mĩ cho lắm, theo em bác nên uốn máng đèn theo kiểu cái chóp nón ý, vừa mĩ quan lại phản sáng tốt, mà máng đèn của bác chưa có tầm phản quang nên ánh sáng hơi yếu, bác uôn bằng tầm inox hoặc nhôm đều đc, miễn rẻ và uốn cho ra hình cái chóp nón là đẹp nhất, chúc bác thành công

9. caigicungthich

caigicungthich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    139
    cảm ơn các bác.tôi đang nghĩ cách và chọn địa điểm cố định để có thể treo cái máng đèn này lên.có thể sẽ thay = bóng đèn chữ U(18w),tôi nghĩ ánh sáng sẽ sáng mạnh hơn.bể này có 2 cái,cái để nhà tôi thì ko sao rồi,nhưng cái đem tặng,tôi đang kiếm 1 bộ đèn nhưng chưa có(người này không biết gì về thủy sinh).phai tặng cho trọn bộ chứ,hi`.các bác tư vấn giúp nhé.nếu có hình thì càng tốt.chúc cuối tuần vui vẻ.thân

10. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Lại tặng bạn gái............... rõ khổ:D
    tìm trong box sáng tạo này có nhiều đèn cho hồ nhỏ đó bạn