Máng HEO INOX ai bít chỉ dùm em ????

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Billykid, 22/2/07.

1. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Em đang dùng cái máng heo bằng sắt nó bị sét thê thảm nhìn thấy ghê :D bữa giờ em kiếm cái máng bằng INOX loại 60-80cm mà chưa ra chỗ nào bán ????.
    Anh/ chị nào bít chỗ bán chỉ em với, nhà em ở Gò Vấp chỗ nèo gần nhà em càng tốt, cho e cái giá luôn ???.
    Cám ơn Anh/chị nhiều

2. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    nếu tìm không được, BK ra chỗ gia công inox, mang theo cái mẫu, nửa ngày sau là có hàng...
    anh vẫn đặt hàng linh tinh (nhưng không phải hộp đèn máng heo) ở Đường Phan Văn Trị (ngã 4 Phan Văn Trị và Nguyễn Oanh) thấy giá cũng okie...

3. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Do có nhìu hơi nước nên có xài loại inox cũng rất nhanh hư, em chế cái bằng nhựa í, mua khúc ống nước bự về xẻ làm đôi rồi chế lại 1 chút, trên 4rum hình như có bài hướng dẫn.
    Chúc năm mới phát tài :D :D :D

4. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    Đâu có bài nèo chỉ làm máng bằng ống nc đâu anh haohao. Có mà chỉ ko kĩ, với lại mấy vụ đèn đóm em ko rành sợ làm ko đúng điện giật chết.

5. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=9333&highlight=dream
    coi hình mà dream làm nè...
    anh nghĩ hắn chỉ cưa đôi cái ống, bên trong thì như 1 cái đèn neon bình thường... BK cứ mang cái chụp tự chế ra tiệm làm điện nhờ họ làm toàn bộ cái ruột 1 phát là okie ngay...chẳng sợ điện giật đâu...

6. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Giới thiệu thêm hình Máng đèn bằng ống nước thươn g hiệu Hò văn tèn này:

7. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    Cái máng ho van ten nhìn chóng mặt wa anh tienbm ui, 1 đống toàn ống nc :sick: nhin choáng wa, chả bít làm cách nào ^^
    Máng của bác dream thì đẹp mà bên trong em ko thấy đc (có em trong bài đóa nữa mà ^^), em théc méc tăng phô để trong ko bít nguy hiểm ko, nhìn ghê wa em sợ giật b-(

8. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Về cơ bản theo mình biết thì hiện nay mọi người đều dùng chấn lưu điện tử, ưu điểm bật nhanh và gọn, với ổng nước như vậy, khi mua Đui sản xuất sẵn đã có dây chỉ việc đấu vào đường chung. Việc đấu nối rất đơn giản
    Về việc ngập nước thì kể cả Chấn lưu thường, bể mình đã từng quên khi xả nước vào bị quên và ngập 100% trong nước, đèn vẫn sáng, có lúc bị tắt đèn sau khi rút nước ra lau chùi khô vẫn sáng bình thường

9. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Các bác làm ơn lật ngửa nó ra xem bên trong nó thế nào mới làm theo được.
    Tiện thể các bác cho hỏi chút nhe:
    Khi mình chế máng thì chiều dài của bóng đèn sẽ tương ứng như thế nào với tăng-phô?
    Ví dụ bóng 9 tấc thì dùng transformer bao nhiêu watt?
    Cám ơn các bác nhiều!

10. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Bóng 60-90cm thì mình thấy sử dụng chấn lưu 20W và 36W còn 1,2m thì xử dụng 40W
    Dùng chấn lưu điện tử chỉ việc gắn 2 đui vừa chiều dài bóng (đã sẵn dây rồi)

11. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    TăngPhô điện tử mau hư lắm anh tienbm ui, nhà em lúc trước có sài rồi ko bền.
    Em chỉ thắc mắc là bên trong bố trí như thế nào để tránh nước thôi, mấy tấm hình đó ko có chụp bên trong chỉ chụp bên ngoài thui, nhìn vậy em ko đoán đc :-S
    Ai có cái nào chi tiết hơn cho e sin. E cám ơn nhiều :D

12. ngcongtinh

ngcongtinh Member

Thích đã nhận:
    0
    mà bạn để máng như vậy làm sao cho cá ăn, hay mỗi lần cho ăn lại lấy máng ra

13. dangKhanh

dangKhanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chưa chắc đâu bạn ơi, nếu gắn tăng phô điện tử dính trên máng thì lẹ hư lắm do hơi nước làm hư linh kiện điện tử bên trong. Hiện tại mình đang xài tăng phô điện tử nhưng để rời bên ngoài, trên máng chỉ có bóng đèn thôi thì ko sao cả.

14. dangKhanh

dangKhanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái này bằng inox nè các bác mình tự chế

15. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Đồ chơi của Hovaten

@
    cụ thể nó như thế này
    - nhìn từ trên xuống
    - nhìn gần hơn
    nằm ngửa
    nó là đui dây . dùng rất nhiều cho đèn làm biển quảng cáo . có loại dài 1,2m và 0,6m
    máng đục một lỗ để buộc ( cột ) bóng đèn vào ko để cho bóng rơi
    * chú ý : nên dùng giấy trắng làm phản quang với 2 lý do sau
    - cho ánh sáng trung thực hơn
    - nếu dùng giấy bạc ( giấy trăng kim ) ánh sáng bị biến dạng và bị hơi nước bốc lên sẽ bị mờ làm hạn chế ánh sáng cộng hưởng
    Chúc vui vẻ
    :D

Last edited: 22/2/07
  16. hovaten

Thích đã nhận:
    3,243
    @
    nhìn lại thấy đây là topic của la hán :blushing: . nếu muốn cá lên mầu đẹp thì dán giấy đỏ --> ánh đỏ --> tốt hơn đèn NAN :eek: :D :p

17. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Nếu muốn rẽ , bền và muốn hí hoáy thì theo cách của Hovaten !
    Nhưng nếu chỉ cần bền thôi thì mua ngay bộ máng đèn TQ cũng đâu nhiều tiền hơn cái máng inox bao nhiêu !

18. Dream

Dream Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Đèn của em cũng làm gần giống như của anh Hovaten. Nhưng em có 1 kinh nghiệm để cắt ống nước thật nhanh, gọn, lẹ và đẹp nữa.
    Sau khi đo đạt, chia đều và vẽ lấy dấu. Chúng ta sử dụng đầu dao cắt giấy ( đầu có móc câu ) kéo nhẹ 1 đừng thẳng theo chiều dài ống để lấy dấu, rùi cứ thế kéo mạnh theo dấu đó sẽ tạo ra đường rãnh ăn xuống ống nhựa. Các bác thao tác như vậy thì mất chưa đầy 5 phút là ta có thể tách đôi ống nước dầy ra rất đẹp ( vì máy ảnh chuối của của em bị giang hồ đua hồi trước tết nên không có hình minh họa cho các bác, mong mọi người thông củm )
    Chút mọi người có những máng đèn đẹp rẻ xiền. Thân

19. teppy

teppy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Đây là cái máng mà teppy đang linh lấu để cho cái bể của mình, cảm ơn bác nhiều, vậy là bây giờ teppy có thể thiết kế cho việc đấu 3 bóng 60 hoặc 2 bóng 90 cho cái bể 2m của teppy rùi. Nhưng nhìn cái chấn lưu hở hang thế thì teppy chỉ sợ điện nó cắn thui teppy sợ điện cắn lém. Nhân đây phiền bác cho teppy hỏi là đường kính của cái ống nhựa là bao nhiêu và việc xịt sơn nhũ vào mặt trong của ống nhựa có ổn khộng ạ.
    Kính mong bác chỉ giáo.

20. hovaten

Thích đã nhận:
    3,243
    @ tepy
    -theo tớ cậu nên dùng bóng 06 và 1,2m là hợp lý hơn vì kích thước này có chấn lưu tương thích --> độ bền của bóng tốt hơn --> tuổi thọ lâu hơn .
    - ngoài ra thấy bóng 1,2m có độ bền hơn . nếu dùng 3 bóng 0,6m giá thành sẽ bị đội lên , nhất là bóng osram mấy loại giá gần như nhau .
    -hở điện :confused: tất nhiên là nó ko báo trước cho minh roài --> tính khoảng cách thanh giằng là ổn ngay ấy mà
    - kích thước ống . giao động từ 76mm - 110mm . nếu pể cần nhiều sáng làm ống 76mm thì để được nhiều bóng hơn . nếu tích kiệm bóng thì dùng ống 110mm .
    - sịt nhũ vào trong ko ổn đâu tepy à . dán trắng giấy là tốt nhất
    Chúc thành công và sơm có pể mới