Manh manh nhà em đẻ rồi, hi hi

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi thanhdkh, 17/9/12.

1. thanhdkh

thanhdkh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Chào các anh chị.
    Cặp manh manh đầu tay của em hôm trước bị chết mất chim mái, em tìm được con mái khác và hôm nay đã đẻ rồi các anh chị à. Em thì không có nhiều thời gian, phải đi học xa nên để ở nhà cho ba chăm giúp. Vừa tối qua về quê thì sáng nay ra thăm chim đã thấy 1 trứng trong ổ. Phải nói là vui kinh khủng! hi hi.
    Em lần đầu tiên chơi finch, mong các anh chị tư vấn giúp em cách chăm sóc chúng với ạ. Lứa đầu này em cũng không hy vọng gì nhiều, vì khả năng là không thành công vì em không thấy chim trống đạp mái bao giờ cả.
    Bây giờ em vẫn đang duy trì cho chúng chế độ mà em nghĩ là khá đầy đủ: các loại hạt (kê, vừng, ..), mai mực, vỏ trứng, khoáng bổ tấn thành, mỗi ngày một lá rau cải sạch, cách 3 ngày ăn 1 lần kê trứng, hoa quả.
    Em cám ơn các anh chị rất nhiều. Sau đây là hình ảnh cặp chim nhà em:

Last edited: 17/9/12
  2. cuonganpha

cuonganpha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    773
    Chúc mừng bạn, cứ hy vọng đi, trứng nhìn ok lắm ^^. Hình đầu tiên thấy chim bố mẹ mượt mà good good!!!

yeuchimthucanh and thanhdkh like this.
  3. locphan

locphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Hồ Chí Minh, nhưng hometown thì ở Cái bè Tiền Gian
    chúc mừng bạn! mình cũng thich chơi finch nhưng chưa được một tuần thì cặp manh manh nhà mình làm mồi cho chuột buồn! mình cũng như bạn thích nuối nhưng đi học xa để ở nhà cho ba cho ăn chăm sóc! lúc hai no e nó mất về mới biết ba ko cho nuôi loại này nũa! tại nhà nuôi chủ yếu là chim cu thôi!

thanhdkh thích bài này.
  4. thanhdkh

Thích đã nhận:
    60
    Cám ơn các anh nhiều. Bây giờ em phải làm gì ạ?
    Có nên lấy trứng ra rồi đến khi nào chim ấp thì cho vào lại một thể không hay là cứ để chúng tự nhiên thích làm gì thì làm?
    Em cũng xác định là không hy vọng gì vì không thấy chim trống đạp mái. Em nghĩ đang trong thời gian sinh sản này thì chúng nó phải "yêu" liên tục chứ a? Em dành thời gian cả ngày quan sát mà ko thấy chúng nó "yêu" các anh à.
    Cũng xác định là mất 2, 3 lứa đầu mới có chim con.
    Cả ngày hôm nay em chả làm được việc gì, cứ loanh quanh với lũ chim, hi hi.

5. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    Trứng to đẹp + chim trống đẹp trai phong độ tốt rất nhiều hy vọng đó bạn,không cần thiết phải nhìn thấy chúng yêu nhau đâu, nhiều lúc có bạn chúng mắc cỡ nên không làm chuyện đó :). Nên vớt trứng ra khi nào chim đẻ 3-4 quả thì bỏ vào

thanhdkh thích bài này.
  6. Lam Vu Nguyen

Lam Vu Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    Khi đã bắt đầu đẻ, chẳng mấy khi thấy tụi nó yêu đâu bạn, thường diễn ra trước khi đẻ. Có ng rình mò, tụi nó chẳng chịu mần ăn cũng phải. Cố mà giữ lấy ổ trứng đầu, sẽ có chim con đấy-với dinh dưỡng như bạn kể.

thanhdkh thích bài này.
  7. mrconan

mrconan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Chúc mừng thanhdkh nhé, ai nuôi finch chắc chắn đều một lần trải qua cảm giác này.
    Mình thấy 1 ngày cho chúng ăn 1 lá cải là hơi nhiều đấy, tuần 2-3 lần thui :)

thanhdkh thích bài này.
  8. thanhdkh

Thích đã nhận:
    60
    Ha ha chiều nay em về lại thấy thêm 1 trứng nữa rồi các anh ạ. Em vui quá ko kịp chụp ảnh, mai em chụp các anh xem nhé. Vậy là trứng đầu nó đẻ hôm qua chứ không phải sáng nay, hi hi.
    À các anh ơi em hỏi chút, chỗ em đặt chuồng chim không có nắng nên trước đây buổi sáng em thường mang lồng ra sân cho có nắng sớm khoảng 15 phút. Bây giờ chúng đẻ rồi thì làm vậy có sao ko các anh?

9. junbean

junbean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    jun ấn tượng với cốc cafe của nhà mm xám , rất đẹp ^^

thanhdkh thích bài này.
  10. LastKnight

LastKnight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    CHẳng may mắn gì như bạn,nhà mình manh manh cũng mới ra 2 trứng mới 2-3 ngày nay,mà nó dọn ổ tới lui,rớt 2 trứng bể hết,cũng kô thấy thêm trứng nào :( Hic
    Nuôi mm cả năm,đẻ cũng nhiều mà ko thấy ấp đc gì cả...
    Mình cũng mới đc 1 lứa Sắc Nhật 3 em thôi ^^

thanhdkh thích bài này.
  11. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    À các anh ơi em hỏi chút, chỗ em đặt chuồng chim không có nắng nên trước đây buổi sáng em thường mang lồng ra sân cho có nắng sớm khoảng 15 phút. Bây giờ chúng đẻ rồi thì làm vậy có sao ko các anh?[/QUOTE]
    Bạn nên để lồng cố định 1 chổ cho tới khi có chim non

thanhdkh thích bài này.
  12. jackylong

jackylong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    357
    cái ổ câu nhìn xinh gê... bé mà kiểu cũng đẹp nữa. hehe^^

thanhdkh thích bài này.
  13. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Cặp mm này tương lai quá! chăm sóc như vậy thì tốt quá rồi bạn ạ!

thanhdkh thích bài này.
  14. thanhdkh

Thích đã nhận:
    60
    Khả năng là tụi nó đẻ có 2 trứng và ấp rồi các anh à. Hôm qua em ko thấy thêm được trứng nào. Hôm nay em thấy chim mái nằm lì trong tổ, chỉ thỉnh thoảng nhảy ra ăn vội vàng rồi lại chui vào.

Thực ra em thấy chim trống hình như có vấn đề. Từ lúc em mới đưa tụi nó về nhà em thấy chim trống có vẻ to con nhưng lông xù như cục bông ấy, hay ngủ ngày. Buổi sáng nhảy ra khỏi tổ rồi nhưng có khi vẫn chui đầu vào cánh ngủ, thỉnh thoảng trong thời gian ban ngày nó cũng vậy. Có lần em đã viết bài hỏi các anh forum mình thì các anh bảo nó bị bệnh, nhưng em thấy hình như ko phải như vậy. Đó chỉ là tính nó như vậy thôi, ngoài những lúc đó ra nó vẫn ăn, vẫn nhảy và hót bình thường. Vì vậy em cũng hơi lo ko biết nó có ổn ko nữa, có đạp mái và sinh sản được không nữa.

Em cám ơn các anh nhiều. Em ở ngoài Bắc, ở quê em người ta còn ko biết manh manh là con chim gì ấy. Em vào forum mình thấy hay quá nên cũng về Hà Nội tìm mua được 1 đôi nuôi thử, hi hi

Last edited: 19/9/12
    junbean thích bài này.
  15. piti

piti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Có thể con trống bị tiêu chảy đó anh, anh thử bắt ra xem dưới phần lông hậu môn có dính bệt phân màu vàng không, nếu có là em nó bị tiêu chảy rồi phải mua thuốc trị thôi. Nếu như anh nói tính con trống là vậythì có thể là do ngoài HN không khí lạnh quá nên chim bị xù lông, anh nên gắn thêm bóng đèn sưởi bên ngoài để sưởi ấm cho em nó, nhìn chim xù xù vậy chứ vẫn đạp mái có cồ bình thường đó anh hihi. Thân!

thanhdkh thích bài này.
  16. thanhdkh

Thích đã nhận:
    60
    Về khả năng nó bị tiêu chảy thì em thấy chắc là không phải đâu anh à. Lông hậu môn của nó không bị bết.
    Ngoài những lúc nó ngủ và bộ lông bông lên như vậy thì nó vẫn nhanh nhẹn lắm, ăn uống nhảy nhót linh hoạt, đặc biệt là nó hót rất to và hót te te một hơi rất dài. Nó tha rác và xây tổ cũng khéo. Hơn nữa em thấy nó mà bị tiêu chảy thì giờ nó phải chết rồi hoặc ốm yếu lắm vì từ lúc về nó đã vậy rồi anh ạ, nó về đến nay đã được 1,5 tháng, hi hi.

piti thích bài này.
  17. piti

piti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Vậy có thể là do không khí ngoài đó lạnh quá nên chim xù đó anh, anh nên bắt thêm bóng đèn sưởi bên ngoài lồng cho nó đi, xem một thời gian nó có xù nữa không. Nhà em cũng có con trống giống vậy lúc đầu thì không sao nhưng sau này nó bị xù do mùa này mưa quá nên lạnh nhưng nó vẫn đạp mái vs hót khí thế lắm :D . Thân!

thanhdkh thích bài này.
  18. thanhdkh

Thích đã nhận:
    60
    Các anh ơi các anh cho em hỏi chút là chim trống nhà em hình như nó không tham gia ấp trứng các anh ạ, em dành thời gian theo dõi thì thấy vậy. Chủ yếu là con mái ấp, nó thỉnh thoảng nhảy ra ăn chút rồi lại vội vàng vào tổ. Con trống thì chỉ đứng ngoài thôi, đến tối mới vào tổ ngủ. Như thế có sao không ạ? Em phải làm gì?

19. phuongdung

phuongdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Đúng rồi chim mái ấp nhiều hơn chim trống! Khi chim con nở thì chim trống làm nhiệm vụ mớm mồi cho con. MM nhà mình để ý thấy nhiệm vụ của nó chia như vậy! hihihi

thanhdkh thích bài này.
  20. thanhdkh

Thích đã nhận:
    60
    Hic, đúng là không hy vọng gì nhiều. Hôm nay là ngày 22 rồi, tụi nó ấp từ hôm 19, như vậy là được 4 ngày, em nóng ruột quá múc trứng ra soi các anh à. Nghe các anh bảo 5 ngày mới soi nhưng em nóng lòng quá không chịu nổi, hi.
    Kết quả hơi buồn vì cả 2 trứng bên ngoài nhìn rất đẹp và có tương lai nhưng bên trong thì không thấy có tia máu nào các anh à. Em để ý kỹ thấy có vùng đậm hơn ở giữa nhưng có lẽ đó là phần lòng đỏ. Vậy là không hy vọng gì nhiều phải không các anh? Ở chỗ em mấy ngày nay trời mát mẻ, có mưa có nắng, nhiệt độ tầm 25-30 độ.
    Hơi buồn chút nhưng không sao, tụi chim cho trứng đã là vui rồi. Còn nở ra chim non hay không thì lại là chuyện khác, phải nỗ lực tiếp vậy. Nghĩ lại mấy ngày hí hửng chờ đợi hồi hộp bên lũ chim cung vui, hi hi