Manh Manh trống có ấp không???

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi bihallow, 9/12/12.

1. bihallow

bihallow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    mới tập tành chơi mm thì em nhà đã đẻ đc 3 quả mà toàn thấy mái ấp chứ trống đâu có ấp(tối con trống ra cầu đứng để 1 mình em mái trong ổ)sao mình có coi 1 số bài thì thấy trống mái đều ấp mà???sẵn cho mình hỏi luôn mình thấy 1 số anh em nói mm hay bỏ ổ lắm không bít co đúng không nữa???và mình định lấy trứng yến hót cho e nó ấp vú vì mấy con mái nhà đang nuôi con hết nên không có chim vú hix.mong anh em chỉ giáo:(:(:(

2. phuongdung

phuongdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Mái ấp nhiều hơn trống. Nhưng khi nở con thì trống nhận nhiệm vụ mớm cho tụi nhỏ. MM nhà mình thấy chia nhau làm như vậy? hihihi

3. bihallow

Thích đã nhận:
    164
    sáng này mới ra coi ổ thì nó đẻ trứng thứ 4 rồi klaka k bít có cồ không vì mình không để ý đc.nghe tụi mm này khó tính quá nên thoy

4. thanhdkh

thanhdkh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    anh tý nuôi hay thật đó, vừa nuôi đã đẻ rồi, tài thật

5. TRẦN HÙNG

TRẦN HÙNG Guest

MM trống mái đều ấp và nuôi con giỏi với đk phải yên tỉnh, bạn nên để lồng trên cao quá tầm đầu thì sẽ ngon lành. Bạn nên nuôi thêm sắc nhật phòng khi mm không ấp hoặc bỏ ấp nửa chừng thì có chim vú.

6. bihallow

Thích đã nhận:
    164
    thú thật chơi chim đẻ thì thích nó tự chăm con hơn nhìn nó mới hay chứ chim vú thì hơi chán tại đang đặt lồng anh Nghĩa ở Tiền giang rồi kiếm thêm sắc nhật nuôi nhìu cho nó phong phú :D

sefar thích bài này.
  7. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    hihi,mình cũng nghĩ như bác vậy đó,để tụi nó tự chăm con vẫn hơn,mặc dù ham nhìn ngắm lắm mà ko muốn táy máy lấy trứng ra vô,may mắn là mm nhà mình bik ấp và nuôi con lun,cặp xám nhà mình thì thay phiên ấp,còn cặp trắng thỉ chỉ mỗi con mái ấp và nuôi con,thằng trống nó cứ nhong nhong đi chơi,nhìn con mái mắt thâm quầng mà tội hi

thucnguyen thích bài này.
  8. richmon

richmon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Chúc mừng bạn Tí nhé! Sắp có sản phẩm rồi, lấy MM nuôi yến nhé. Chim trông và mái thay phiên nhau ấp nhé. Bạn Tí định dùng MM làm vú cho yến hả? Có được không vậy, mình thấy trứng MM trắng còn trứng yến to và có vân nên sợ MM không chịu ấp đó. Mình thấy nuôi MM và sắc thêm cũng được nhưng bọn này không được sạch sẽ như yến. Mình nuôi chung mà tụi MM và sắc nhanh hôi hơn yến

Last edited: 10/12/12
  9. bihallow

Thích đã nhận:
    164
    cái vụ mà cho ấp vú thú thật thì mình chưa dám thử hix sợ tỷ lệ không cao cũng hên có ổ hồng mới đẻ nên cho em nó ấp nhờ rồi hên ghê.mùa này nói chung chim chuẩn bị đẻ nhìu nên đang sắm dàn lồng mới hết.mình mới bi gãy chân con isabel cũng khá đẹp do em nó hoảng nhảy dướng chân vào lồng gà buồn quá vậy là em nó bi phế nhân tội ghê.nhìu con đẻ ghê lắm con chưa bay đc là nó đẻ ổ khác rồi.1 phần toàn do mình làm vú hix nên cha me nó không cực nhìu để sức mà ss không ah :)

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:25 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:24 PM ----------

cái này là cái thú theo mình nghĩ để chơi chim đẻ đó không lạm sụng mấy con sắc làm gì thấy tội.mặc dù giá trị không cao nhưng mình chơi là vì đam mê thoy :D

10. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    Bạn richmon có nhầm không ? nuôi yến hót là sao sạch hơn mm và sắc nhật nhỉ (nếu số lượng,và thời gian vs bằng nhau)? trong khi con yến to hơn và ăn, ị gấp mấy lần con sắc nhật, và mm

thucnguyen thích bài này.
  11. bihallow

Thích đã nhận:
    164
    cái này e cũng không rành anh Bình ơi mà nghe 1 số anh em đi trước cứ bảo nuôi mm với sắc dơ hơn yến trong khi đó như anh phân tích thì lại chuẩn không hiểu nổi.Mà con nào không dơ kaka tại mê thì chịu thoy :)

12. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Sạch chuồng hơn, cái này tôi công nhận.
    Nhất là Sắc: rất bẩn do cách sống của nó.

13. kiet_2222

kiet_2222 Member

Thích đã nhận:
    9
    sẵng cho em ké 1 tí, chim Mm con bao lâu mới phân biệt đc trống mái & biết ăn & tách bầy đc thanks.........

14. richmon

richmon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Nhà mình số lượng yến gấp đôi số lượng MM và sắc nhật. Cho ăn, uống, dọn chuồng như nhau thì dàn chuồng sắc nhật và MM nhanh hôi và bẩn hơn