Manh manh và sắc nhật đang đẻ mọi người giúp giùm

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi xuankhanh, 27/12/13.

1. xuankhanh

xuankhanh Member

Thích đã nhận:
    3
    Em mới nuôi nên chưa biết
    Cặp manh manh nhà em đang đẻ được 4 trứng và cặp sắc nhật đẻ được 5 trứng.
    Đây là lứa đầu tiên 2 cặp này đẻ vậy các bác cho em hỏi co nên đem trứng manh manh qua cho sắc nhật ấp giúp không (em thấy manh manh cha mẹ thay phiên nhau ấp trứng ah)
    Làm sao để phân biệt được trứng có cồ hay không có cồ ( đọc rồi mà quên mất tiêu hihi)
    Mùa này ở ĐN lạnh lắm vậy có cần ăn thêm gì và làm gì cho tỉ lệ nở con được thành công không?
    Em xin cảm ơn

thewinddy thích bài này.
  2. Phước

Phước Guest

mình hiểu cảm giác của bạn :) bạn cứ bình tĩnh, đừng xoi mói ổ nhiều, cứ để nó tự nhiên. sau khi đẻ xong, nó ấp khoảng 5 ngày bạn lấy đèn pin rọi thấy có gân máu là có cồ ah, sắc và manh manh bản năng ấp nuôi con khá tốt, vấn đề là bạn cứ để chúng tự nhiên

3. phamkhang

phamkhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    lúc soi trứng k nên dùng tay bóc trứng.dễ bể+chim bỏ tổ.dùng muỗng nhựa trong(loại cơm hộp)dễ soi.múc trứng rồi soi đèn từ dưới lên là bit có cồ hay k.vài kn góp ý.chúc chủ thớt có 2bay chim non.cam giác rất yomost!

xuankhanh and thewinddy like this.
  4. @duy

@duy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    vấn đề của bạn là vấn đề chung của những người mới nuôi chim, có thể lúc đầu chim cha mẹ chưa có kinh nghiệm làm bể trứng hay chết con 1, 2 lứa đầu là bình thường , bạn đừng có nóng vội, cứ để tự nhiên chim sẽ nuôi con tốt và nuôi rất tốt sau này, chúc bạn có những chú chim khỏe mạnh

xuankhanh thích bài này.
  5. Lam Vu Nguyen

Lam Vu Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    Mua bóng tròn ánh sáng vàng về sưởi cho tụi nó đi e, mỗi cặp dùng 1 bóng 5W là ổn.

xuankhanh thích bài này.
  6. xuankhanh

xuankhanh Member

Thích đã nhận:
    3
    Thanks mấy anh nhé.
    Cặp chim manh manh nhà em nó không chịu ấp trứng em đem tất cả qua cho sắc nhật nó ấp giúp.
    Nhưng khổ nỗi bên nhà sắc nhật không biết con mái hay con trống nó chết mất tiêu rồi.
    Còn lại có một con ah, nhưng nó vẫn cứ ấp. không biết có làm ăn gì được không.
    Mấy anh cho em hỏi có trường hợp nào 1 con chim cha hoặc mẹ nuôi con đơn thân không?

7. tritm

tritm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    mình nghĩ nếu trứng có trống thì nó vẫn nở nhưng 1 chăm hơi tôi .........

8. Tấn-Hải

Tấn-Hải Active Member

Thích đã nhận:
    19
    nếu may mà con chết là trống thì khả năng mái có thể nuôi.1 mình trống mà tự ấp đến ngày trứng nở đa khó nói gì đến nuôi đến bỏ bú.Ko có vợ nó đứng chỉ đạo thì mơ mà cho con bú 1 mình,trừ khi con sắp lớn.Bạn nói khó hiểu quá,ko lẻ bạn ko biết phân biệt giới tính chim của mình sao....