Mào của chim mình

Thảo luận trong 'Chào mào của thành viên' bắt đầu bởi justin bieber, 9/7/11.

1. justin bieber

justin bieber Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    bieber có chú chào mào bẫy được 1 tháng , từ khi đó đến bây giờ chim không chịu dựng mào
    Chim của mình hót rất hay rất nhiều mỗi tội không chịu dựng mào lên , các bạn chỉ mình cách giúp chim dựng mào với

CoTichChim thích bài này.
  2. CoTichChim

CoTichChim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Bạn chùm áo lồng kín vô.Để khoảng 1 -> 2 phút rồi bạn mở hi hí nhìn vô thử xem.Hoặc bạn treo ngoài cây cũng đc nè,treo gần người nè.Thử xem,con bổi mình mới mua thì khác,ở trong lồng tập thể có áo lồng lun ko chịu dựng,khi về nhà vừa bỏ vô lồng nuôi thì dựng lun.Thân !!!!.

hoangbinhduong and hahoctk like this.
  3. hahoctk

hahoctk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    khó đây nhỉ hay nó sợ bạn quá nên không dám dựng mào.mà chào mào bình thường mào vẫn dựng mà bạn con của bạn lại cụp mào xuống ah

4. justin bieber

Thích đã nhận:
    15
    Để bữa nào mình quay video cho các bạn xem .................................

5. dovan

dovan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    555
    trời! có gì đâu bác!

Bao giờ nó hết sợ thì nó sẽ dựng thôi, hoặc là cho đấu với con chim khác hay gương xem nó có dựng không, bổi nào thấy người mà dựng thì cũng hơi hiếm chút, còn rạp mào là hoàn toàn bình thường thôi.

Mình cũng đang có 1 con mình đứng cạnh là nó rạp nhưng có chim thì nó chịu đấu sẽ dựng lên, hoặc khi hót nó cũng dựng

justin bieber thích bài này.
  6. tienvonghia

tienvonghia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    219
    cố gắng chăm em nó từ từ đi bạn ..nhớ nhè nhẹ tay thôi rồi có ngày em nó sẽ dựng mào thôi..(ko có cm nào ko dựng mào cả)..

7. aolinhxanh

aolinhxanh Active Member

Thích đã nhận:
    55
    Chim bổi mới được 1 tháng mà đã hót hay và nhiều như vậy là ok rồi bạn ơi. Chim còn hãi nên chưa dựng mào mà bạn quan trọng gì chuyện dựng mào hay không, khi nào bạn nuôi 1 - 2 mùa mà không dựng mào mới có chuyện để nói. Chúc mừng bạn có chim hay, cố gắng kiên nhẫn đi bạn ơi. Trên đời này có biết bao nhiêu thú vui, ai bảo lại mê chơi chim làm gì? Mong bạn sớm được như ý. Thân.

8. justin bieber

Thích đã nhận:
    15
    Từ hôm mình mua thêm chim chào mào mới thì chim mình dựng mào nhiều hơn so với mấy hôm trước
    Mình cảm ơn các bạn , mình sẽ áp dụng những cách mà dovan chỉ

9. CoTichChim

Thích đã nhận:
    199
    Hiếm gì hả bác! Đầy ấy chứ,đợt trước tuyển 1 em nhìn xấu lắm nhưng dc cái là lanh lẹ,tụi trong lồng đứng im ru,tại lúc đó là 4h hay 5h gì dó,để ý 1 tí thì ẻm bay thì ko dựng nhưng tới lúc đứng cầu thì thẳng băng về nhà nuôi đc 1,2 ngày hót dữ lắm nhưng có 1 lúc mình bất cẩn quá nên sẩy lun.Mấy ngày vẫn hót xung quanh nhà mà,hình như cả tuần lun.Cứ 1 hướng đó ko.Mình cứ tưởng ông đằng sau nhà bắt dc.

Last edited: 17/7/11
    justin bieber thích bài này.
  10. justin bieber

Thích đã nhận:
    15
    Mình tới gần chim mình ( cách 1m ) thì chim bay tứ lung tung , các bạn cho mình cách để chim bớt nhát được không

11. CoTichChim

Thích đã nhận:
    199
    Ko biết bạn nuôi dạng nào: đỏ tách hay còn chuyền (má trắng),mình xin trình bày cách làm dạn áp dụng cho hai loại lun:
    Thường bổi đã đỏ tách ,hoặc má trắng thì khá nhát,nhưng đã đỏ tách thì nhát hơn má trắng, nên ta phải treo gần người, nếu độ bay tung lồng của nó còn nhiều quá thì che bớt nửa lồng rồi từ từ thời gian mà mở dần ra. Ta cũng có thể để vào lồng hạn chế không cho tung đầu như lồng che bằng lưới ruồi, khiến nó không chui đầu ra tróc đầu chảy máu. Nếu có lỡ tróc đầu chảy máu thì qua mùa thay lông miếng vảy đó sẽ tróc đi và mọc lông lên lại. Cách tập cho dạn người bằng cách treo gần chỗ người qua lại treo thấp ngang nửa thân người, khi nó ghiền ăn một món gì đó, ta nên đút cho nó ăn hơn là bỏ vào vào cóng ăn, việc này sẽ giúp nó dạn hơn với chủ nó.

Last edited: 18/7/11