Mao Tiên Tự giới thiệu

Thảo luận trong 'Cafe biển' bắt đầu bởi mao tien, 16/11/07.

1. mao tien

mao tien New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi là một người sống tại Đà Lạt - Một nơi mà Người ta vẫn thường gọi là Rừng núi - Nhưng tôi lại bị cuốn hút và đam mê bởi những chú Cá Biển đầy màu sắc.Tôi rất muốn được trao đổi,học hỏi,và chia sẻ kinh nghiệm với tất cả các bạn có cùng sở thích !!!

Mình hiện đã làm chiếc Hồ thứ 2 - Vì ở Đà Lạt khó mà có nước biển tự nhiên nên mình phải pha nước biển nhân tạo - Hồ thứ nhất mình pha bằng muối của TQ , lọc 1 tuần thả cá : cá sống đươc mấy ngày thì bắt đầu nổi đốm trắng rồi chết - Mình phải sử lý mãi sau 1 tháng hồ mới ổn định,bây giờ Cá sống cũng tốt. Hồ thứ 2 này mình pha bằng muối của Mỹ , cũng sau 1 tuần thả cá và cả san hô hải quì : Đã được 2 tuần rồi , chưa thấy vấn đề gì xảy ra , Cá ăn tốt ,Hải Quì nở tốt ăn tốt , Chỉ có San hô Tròn nở hơi kém có lẽ vì trời lạnh (nhiệt độ trong nước là 19-20).Mình cảm thấy muối của Mỹ có lẽ tốt - Không biết lâu dài thì sao - Phải hy vọng thôi !!!

2. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    chà bạn ở đà lạt là tuyệt vời rùi, nhưng vấn đề của bạn là nước quá lạnh, phải xài thêm cây sưởi nhiệt hoặc làm cách nào đó để nuớc đạt nhiệt độ ổn định ở mức 27 độ là san hô và cá mới sống tôt được. Đừng để nước dưới 25 oC và cũng đừng để nhiệt độ thay đổi. Còn về muối Mỹ thì mình chưa xài, mình chỉ xài muối của Đức thôi. Mình cũng nuôi san hô như bạn, san hô nở rất tốt. Nhưng phải để độ mặn 1.022 là tốt nhất cho san hô.

Chúc bạn thành công!

3. bluedolphin258

bluedolphin258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    em nghĩ ở đà lạt là đủ lạnh rồy,hổk cần xài máy lạnh ..........

4. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    ở Đà lạt mùa hè thì hồ cá biển ok , nhưng mùa đông chắc là bạn phải trang bị cây sưởi rồi ,ganh tị nhỉ , ở sg mình phải sài máy lạnh quanh năm ,

5. PhuThuong

PhuThuong Active Member

Thích đã nhận:
    208
    Chao ban Mao Tien!
    Cho hoi kinh nghiem xu ly nuoc khi ca bi nhiem nam trang nhu the nao
    Ban lam the nao ma het duoc benh vay?
    Va xu ly nuoc nhu the nao de diet mam benh nam trong ho ca.
    Ban cho toi kinh nhgiem cua ban di!
    Cam on!

6. huydesign

huydesign New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng là người dalat nè bạn.
    không biết bạn tên gì. bạn ở đâu.
    mình cũng mới làm được một hồ cá biển. chua biết co thành công không. nhưng cả tháng nay mình học hỏi kinh nghiệm của máy bác trên mạng nên hi vọng sẽ ổn .

7. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    chào bạn Mao Tien . bạn để hồ cá lên cho mấy anh em chim ngưỡng với . Mà muối Mỹ hiệu gì vậy ? Thường dùng muối pha thì đở bệnh hơn nước lấy từ biễn.
    Cacanhbien đễ độ muối 1.022 hả ? Coolpix thấy đễ độ muối mặn chút thì thấy san hô đẹp hơn. Hồ của Coolpix đễ đến 1.025 lận.

8. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    hi coolpix, độ mặn 1.025 thì san hô đẹp hơn a? Nhưng tại sao vậy? bạn giải thích cho mình nhé.

9. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    Cacanhbien. mình không biết sao đó, nhưng thấy chúng đẹp và lên màu nhiều và hấp thụ chất dinh dượng tốt hơn ở độ muối cao. nhưng ngược lại thì cá cần độ muối hơi thất hơn chút. 1.019-1.023 . Với lại Coolpix đã coi nhiều hồ cá đẹp, hồ nào hồ náy không dưới 1.025

10. Doraemon25

Doraemon25 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chà, nếu hồ hơi thiếu mặn thì làm gì cho mặn hơn 1 chút bây giờ. Các bác ơi, em cũng dân Đà Lạt nè, chưa sắm máy sưởi nơi. Lúc mới làm hồ, người ta cũng bỏ muối Mỹ cho em nhưng do đốm trắng, cá chết hết mấy đợt, chỉ có SH là sống tốt thôi.

11. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    thanks coolpix, để mình tăng lên thử xem. Mình cũng biết là san hô thường sống ở độ măn 1.024. Nhưng vì mình xài nước biển nên độ măn ko được chuẩn lắm.

12. Doraemon25

Doraemon25 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác câcnhbien ơi, làm sao tăng độ mặn lên được, chỉ em với.

13. viet sonha

viet sonha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thiếu mặn thì thêm muối vào bạn pha muối vào ít nuớc rồi châm từ từ vào là ổn thôi

14. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    Thường muốn tăng độ mặn thì phải tăng từ từ không phải là tăng một cái vèo được. Như các bạn đã biết là khi nước bóc hơi thì sẻ làm độ muối trong hồ nâng lên cao một cách từ từ cho đến khi đạt được độ muối chỉ định., rồi hả thay nước hồ cá có độ muối cao giống nhau. cách hai là khi thay nước từ độ muối thấp đến độ muối cao thì phải châm nước vô từ từ . Vì bỏ lẹ quá sẻ làm mấy con cá và san hô bị sóc nước. Đang từ độ muối thấp mà vèo sống trong hồ nước mặn hơn là có thể bệnh và những vấn đề khác sảy ra nữa.

15. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Em Đồng ý với bác Coolpix là tăng độ mặn của nước lên đột ngột sẽ làm cá bị sốc y như bị sốc PH vậy đó. Có nhiều người khi hỏi em nuôi san hô ở độ mặn bao nhiêu em nói là 1,024 trở lên thì họ cho là em nói dối nhưng thực tế là như vậy khi các bác lặn xuống khu vực nào có rặng san hô thường ở hơi xa đất liền thì độ mặn không dưới giới hạn đó đâu,mà ở đó thì sinh vật rất đa dạng.

16. huydesign

huydesign New Member

Thích đã nhận:
    0
    chào các bạn. mình tên là huy o đà lạt
    mình muốn hỏi là cá và san hô nhiệt dộ khoảng 21 - 22 độ có được không. nhiệt độ trung bình là 22-24 độ nhưng o đà lạt thì o được lý tưởng .về lâu dài các và sh có ảnh hưởng gì o?

17. bluedolphin258

bluedolphin258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    nhiệt độ 22 - 24 là hơi bị cao, 20 - 22 là đc rồy còn độ mặn lên tới 1.024 là hơi bị mặn theo mình nghĩa vậy, đối với mình thì 1.020 - 1.022 là tốt rồi....

18. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    to Huydesign: theo mình thì độ 21-22 nuôi cá biển sẻ thường gặp trường hợp cá bỏ ăn và dể bị bệnh vì do nước lạnh làm cho chúng không buồn ăn. San Hô cũng vậy. thường là để nhiệt độ từ 24-26 độ. San Hô thì thích nước mặn hơn . Hồ của Coolpix để là 1.026 cho san hô và cá.

19. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Anh Coolpix ơi nhiều người nuôi cá nhưng cứ thích làm theo ý mình không nghiên cứu kỹ điều kiện tự nhiên mà nơi cá sống nên có một số sai sót xảy ra mà theo họ như vậy là tốt rồi!

20. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    mình cũng nghĩ như các bạn vậy. Ngay cả cá biển cũng thế, hầu như tất cả các loại cá đẹp đều tập trung ở rặng san hô hết,nên độ mặn cho san hô từ 1.024 thì hoàn toàn thích hợp cho cá. Ngoài trừ loài cá nào sống ở cửa sông thì nước lạt hơn. Nhưng mà chắc chắn chẳng ai muốn bắt cá sống ở gần cửa sông hết...