mắt cá bị đục !!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi pe'lahan', 12/8/07.

1. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hèn gì mấy hôm nay cá em bỏ ăn,chả bít tại sao,hôm qua nhìn lại thật kỹ thì phát hiện một bên mắt nó đục ngầu :(,làm sao bi giờ,giúp em với,các bác có thuốc nào hay cách nào thì chỉ em tận tình chút,ở Bình Dương này mún 9i mua thuốc cho cá là cả một vấn đề lớn :(:crying: :crying: :crying:

2. pe'lahan'

Thích đã nhận:
    0
    sao hok ai giúp em hết vậy nè,cứu cá em với hok nó die ah` :(

3. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    BỆNH LỒI MẮT
    - Nguyên nhân và triệu chứng: Triệu chứng là mắt cá lồi ra ngoài, nghiêm trọng hơn, mắt cá bị phủ một lớp màng mỏng khiến cho cá không thấy đường bơi hoặc tìm thức ăn, suy yếu dần rồi chết vì kiệt sức. Nguyên nhân do vi khuẩn trong nước bị ô nhiễm gây nên.
    - Cách chữa: Vớt cá ra ngoài, dùng kem Erythromycin Eye Ointment thoa lên vùng mắt bị lồi ngày 3 lần cho đến khi lành hẳn. Cho 2 ppm dung dịch thuốc tím vào hồ cá để sát khuẩn.

4. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cho mình góp ý cái. Làm ơn cho mình biết chỗ mua luôn, tiệm thuốc tây hay cửa hàng cá cảnh... Hầu hết tên thuốc đối với mình lạ. quá. Cám ơn nhiều.

5. Thanh_Nguyen

Thanh_Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên ra mấy tiệm bán cá có bán thuốc và hỏi ngừoi ta xem đễ mua thuốc cho nó uống. Chửa gấp đi chứ ko thôi la nghiêm trọng ấy bạn !!!

6. pe'lahan'

Thích đã nhận:
    0
    mình ra tiệm thuốc tay mua òi,hix,của nước ngaòi 79k còn việt nam có 8k ha`,hết tìn mua đại vn,đang dùn g chờ kết quả :(

7. onlyyou1511

onlyyou1511 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn yên tâm đi, bệnh này cũng dễ chữa và nhanh khỏi thôi. Bạn ra tiệm bán cá nói rõ là bị mờ mắt người ta sẽ đưa thuóc cho bạn, gói hảntung quốc khoảng 8k, mỹ 10 k < cá mình từng bị rùi> về xem kỹ hướng dẫn và liều lượng, tốt nhất là trước khi cho thuốc bạn nên thay nướcvà bỏ 1 lượng muối sat khuẩn vừa phải, sau dó thì cho thuốc vào, khoản 3 ngày là mắt cá bắt đầu tróc vảy, đến 1 tuần là khỏi hẳn. chúc cá bạn mau lành bệnh

8. pe'lahan'

Thích đã nhận:
    0
    mình xức thuốc Eythromycin òi,mắt cá bi giờ đã bớt đục,có tiến triển tốt và đã hok còn lồi ra nhìu như hôm trước :)