mắt cá bị nấn help

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi hikaruvn2004, 5/9/08.

1. hikaruvn2004

hikaruvn2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mắt cá của mình bị nỗi nấn thì phải, nó trắng đục mò, làm mắt cá bị xưng lên và lồi phần bao mắt ra. mình đã thử bỏ thêm muối và đỗ thuốc( thứ màu xanh xanh như mực tàu, để hình 2 con cá, lọ 7k ở tiệm bán chuyên trị nấm ý) mấy ngày đầu thì thấy có chút tiến triễn mắt cá đã bớt xưng, nhưng 2 ngày nay thì ko thấy bớt thêm chút nào, mà con mắt kia cũng bắt đầu có triệu chưng luon. vậy mình phải làm sao?

2. khongthenhopa

khongthenhopa Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn có thể Up hình cá của bạn lên được ko?Theo minh đọc thấy trên diễn đàn mình, các bậc tiền bối thường thay nước 1/2 bể, rút bớt nước , cho thêm muối, cho thuốc, cám sưởi.Vệ sinh lọc, thay bông lọc.Nếu có bể khác thì chuyển cá sang bể khác ngâm thuốc, vệ sinh lại bể nuôi. Hạn chế cho ăn trong thời gian chữa bệnh và kiểm tra lại cả thức ăn luôn.Thuốc chỉ ngam 2 - 3 ngày là phải thay thuốc bạn nhé.Hi vọng có nhiều bậc tiền bối giúp đỡ và cá bạn mau khoẻ.

3. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    thôi rồi! nếu bạn nặn ra thấy mủ thì chuẩn bị kiếm em khác nuôi là vừa, mới chớm ghèn còn chữa đc, để sưng tấy lên là thua, nhớ sát trùng hồ kỹ nha bạn, bỏ con khác vô hồ đó là coi chừng nữa!

4. hikaruvn2004

Thích đã nhận:
    1
    thank bạn nhìu. minh cũng dang lam như thế nè. hi vọng mau khỏi

5. hikaruvn2004

Thích đã nhận:
    1
    con mắt mà bạn đè ra nặng thì thôi roài la phải ời. mắt mình bạn nặng cũng thôi rồi chứ đừng nói mắt cá

6. kathyhuynh

kathyhuynh Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá mình cũng bị tình trang như cá bạn vậy nhưng cỏn thê thảm hơn nữa,mới đầu thì lồi ra nhu sấp nổ vậy,nhưng sao đó lại bị thụt vô,đã thữ điều trị nhìu loại thuốc nhưng đến nay "vũ như cẩn".y học đành pó tay!Hình em nó nè...