Mất chim do chủ quan.mèo mèo... đau quá

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi leducthangls, 22/11/07.

1. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Vẫn như mọi ngày chú sơn ca của em được phơi nắng từ sáng trên đỉnh cao nhất trên trần nhà ,và nghĩ đã chắc ăn mèo ko bao giờ mò đến.thời gian có đến 3 ,4 tháng nay chẳng hề gì. vậy mà trưa nay :crying: :crying: nó đã đến và......!:crying: đau quá các bác à bao công mang từ Huế ra, chăm sóc mấy tháng trời,vừa bắt đầu chơi lại tiếc quá quá :crying: chẳng biết bao giờ mới có cơ hội nữa mất trắng( chỉ vàng đẹp) chẳng biết than với ai nên mạng chút bầu tâm sự cùng anh em cho đỡ buồn( :mad: :mad: TỪ nay mang thù với bất cứ cái gì tên là mèo mèo mèo:mad: :mad: )

2. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    chia buồn cùng bác, nói chung ai nuôi chim mà không bị 1, 2 lần vụ này, mình thì toàn bị sổng thôi. Để đề phòng tốt nhất lúc mình không có nhà hoặc tối khi chim ngủ thì nên trùm kín, làm sao đừng để mèo hay chuột biết trong lồng có chim. như vậy sẽ không kích thích cái "tà tâm" của chúng nó.
    Thôi rút kinh nghiệm, kiếm con khác chơi đi bạn, cẩn thận hơn là được rồi.

3. ngaingung2006

ngaingung2006 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Cũng thương đau như bác, em có ba chú hoàng yên, đang độ hót căng. Một chú chào mào cực kỳ thuần (nuôi từ trong tổ mừ)... chỉ sơ ý một tí là bọn chuột khốn khiếp đã xơi ráo. hic hic

4. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Mình cũng giống bác Thang, cũng bị mất một chú sơn ca đang căng lửa, đứng trên khúc gỗ cao 30cm. Mà mình chưa nuôi chú nào đứng nấm cao như thế, mình mua chú chim đó là chim bổi, sau 2 tháng đã hót líu ríu (mua 80k). Nhưng khác bác Thắng là chim của mình bị chuột nó xơi. Con chim mất là con chim hay Sau bao năm nuôi chim mình đúc kết được như vậy thế có đau không cơ chứ.

5. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Đã chơi thì khổ mà lại ! nào là tức mèo, tức chuột... Khi chuyển qua lồng tắm mà sơ sẩy mà bay mất thi tức bản thân mình. Nuôi biết bao công sức, chăm biết bao thời gian mà tự mở cửa lồng biến mất thì tức con chim phản chủ. Bị mấy anh thú y thu gom thì tức H5N1. Tự nhiên sau một đêm thu lạnh mở áo lồng ra thấy "em" chổng 2 chân lên trời thì tức cái ông trời trở gió....Không biết kiếp trước phạm tội gì mà kiếp này mắc nợ cái "thú chơi". Thôi cũng chia sẻ nỗi buồn cùng anh em

6. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    :laughing: :laughing: Kiếp trước chắc anh em ta toàn là..thợ săn!?
    Trót mang nợ với cuộc đời,với chim muông cây cỏ nên kiếp này ra sức chuộc lỗi và tụ họp lại với nhau để chia sẻ kinh nghiệm,để cùng đưa thiên nhiên đến gần con người hơn:D

7. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Đúng là chơi chim có nhiều khi tức cái lũ miêu thật đấy. Hôm trước có việc em phải đi tập huấn 10 ngày, không dám để nhiều chim ở nhà sợ có gì sơ suất của người nhà mình bèn đem chim bổi chiến Huỳnh kiên đi gửi ( mà gửi nhà ông Bí thư chi bộ khu phố chứ,... hì hì!) thế mà mèo vẫn xơi tái luôn mới đau chứ, chẳng biết bao giờ mới tìm được một em như thế nữa....~X(
    Em này chỉ mang về có 2 tháng là gù với mồi đất rồi,... tiếc ghê! Mất công đội mưa ướt lướt thướt như chuột lột mới bẫy được em ấy!....~X(

Đúng là chơi chim có nhiều khi tức cái lũ miêu thật đấy. Hôm trước có việc em phải đi tập huấn 10 ngày, không dám để nhiều chim ở nhà sợ có gì sơ suất của người nhà mình bèn đem chim bổi chiến Huỳnh kiên đi gửi ( mà gửi nhà ông Bí thư chi bộ khu phố chứ,... hì hì!) thế mà mèo vẫn xơi tái luôn mới đau chứ, chẳng biết bao giờ mới tìm được một em như thế nữa....~X(
    Em này chỉ mang về có 2 tháng là gù với mồi đất rồi,... tiếc ghê! Mất công đội mưa ướt lướt thướt như chuột lột mới bẫy được em ấy!....~X(

Last edited by a moderator: 26/11/07
  8. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    chia buồn cùng anh nha ai mà không bi chuyên này 1 lần chứ, sau này cẩn thận hơn thì được mà.

9. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    tránh vỏ dưa thì lại gặp vỏ dừa! Đuổi mèo đi thì cũng là rước chuột tới. Tốt nhất bạn nên nuôi một con chó giống Phú Quốc sẽ giải quyết được cả hai cái nạn trên!

10. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Cám ơn anh em rất nhiều đã chia sẻ và an ủi mình, thật ra trong vòng chưa đày một tháng mình mất 2 em liền mà cả 2 em đều là chim hay bữa trước em khuyên hôm nay em sơn ca hic hic...đau quá.

11. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    to leducthangls: mình chia sẻ nỗi đau với bạn, nhưng bạn mới chỉ bị chuột và mèo ăn mất chim, mình thì còn bị trộm nó công mất cơ, tối treo ngoài sân hàng bao năm chẳng sao, thế mà có một ngày mở mắt ra ngó ra sân thì thấy chỗ treo trống rỗng, lúc đó cảm giác trống rỗng xâm chiếm toàn bộ cơ quan thần kinh, khi đó mà bắt được trộm chắc là mình cho nó một chưởng chết luôn, một dàn chim chăm nó cả năm đến lúc hót thì trộm nó rinh đi mất, báo công an thì nói là có của thì phải giữ chứ, bó tay với công an khu vực:crying: I-| nói chung cái nghiệp chơi của anh em mình thì khó tránh khỏi chuột, mèo, trộm, bách thanh...Thôi có của phải giữ vậy !!!
    à mình có một đôi lồng SC đã được bọc lưới chống chuột, mèo để hôm nào mình chụp xong post lên cho bạn tham khảo nhé.

12. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    chuyện bị trôm cổng chim thì em bị hết 3 lần rồi mà trôm này hình như nó củng là người biết nuôi chim, 6 con chim mà nó lựa 1 con hay nhất của em mà láy đi lúc đó tức lắm .

thôi dù sao củng chia buồn cùng anh leducthangls một lần nửa nha.

Last edited by a moderator: 26/11/07
  13. thaibq2003

thaibq2003 Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Xin chia buồn cùng bác, tôi cũng đã mất rất nhiều vì lũ chuột chứ không phải mèo. Vì mình đã xác định nuôi chim là không có mèo nào cả. Nhưng cũng chủ quan như bác nên tôi đã mất 1 chòe than, một chim gáy, 2 khuyên và 1 chòe lửa tất cả đều là chim thuộc con mới nhất cũng được 2 năm. Không phải con chim nào cũng bị cắn mà chuột cắn thủng nan lồng mà mình không để ý cho nên chim sổng ra ngoài. Nhưng cũng rất hả hê là cùng hồi đó mình nuôi thêm 1 em sáo đen rất hung dữ và hôm sau thấy có 1 con chuột (cỡ chuôi dao) bị mổ chết lăn quay bên cạnh lồng của nó.

14. mtst

mtst Active Member

Thích đã nhận:
    4
    To:Thaibq2003
    Hay!!!Hồi trước mình cũng có con sáo nâu dữ lắm.
    Cái bọn mèo chuột chết tiệt,tốt nhất là nuôi lồng sẳt.
    Nhà phải có lưới trống trộm.
    Thằng nào đụng vào chim là ông tử chiến với nó.

15. DucYen81

DucYen81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    706
    anh đừng buồn!trước đây em có 1 con SC hót căng vừa xòe cánh vừa đá chân ,vì nó quá dữ nên em treo ra sau vườn để ko làm các con khác sợ.mới được vài phút.....:crying: :crying: :crying: đã bị con rắn ngoạm hết 1 nửa!!!!!giờ đây em cẩn thận hơn , tình cảm dành cho các chú chim cũng nhiều hơn và em cũng hạnh phúc hơn nhiều khi mua được 1 chú chim vừa ý.Trong nghề chơi dường ai cũng có lúc vui lúc buồn,thất bại càng nhiều thì khi thành công hạnh phúc càng lớn.Nghề chơi lắm công phu mà!
    Chào Anh !Anh đừng buồn nửa!!!!=; =; =;

16. Kiwi_iwiK

Kiwi_iwiK Chủ tiệm bói

Thích đã nhận:
    495
    Xin có lời chia buồn chung với tất cả các bạn có thiệt hại về chim do lũ chuột mèo, kẻ trộm và muôn ngàn lý do khác, tồn tại trong cuộc sống là muôn ngàn rủi ro khác nhau, ai cũng phải chấp nhận các rủi ro thường xảy ra trong đời .....

Tối qua mình cũng mới vủa bị lũ chuột xơi mất 01 em chào mào bổi, mình đã bị 1 lần cho nên rất đề phòng, nhưng mà đây là chú chim bổi mới vừa bắt được 1 hôm nên cũng hơi lơ là, nhà mình ở ngay giữa phố nhưng thỉnh thoảng em Chào mào nào bay ngang qua là xem như hết đường quay về, con này là em thứ 5 con mồi mình bắt được tại nhà trong mùa này đấy. Giờ đã hy sinh, kể ra cũng tội nghiệp nó.

Chúc các Fans vui khoẻ,

17. manutdhn

manutdhn Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình cũng cùng cảnh ngộ, nhwng chú chim của mình ko bị chết nhwng sợ đến mưc thần kinh luôn.
    Bị mèo đánh đu lên trên lồng

18. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Bác cũng đừng buồn nhiều.em đây về vụ mèo thì nó thịt của em ko nhớ nổi bao nhiu rroai.gần đây nhất 3 lần nó phá lồng khuyên em mới bẫy mỗi lần làm chết và bay mất ít nhất 5 con, có lần cả chục con chết và bay hết.duy chỉ 1 lần nó thịt con chòe iu quý của em em bê nó quảng xuống sông bị ông bà già mắng um tỏi.híc nhà em ai cũng quý nó trừ em.

19. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Đúng là buồn thật,trên đời ghét nhất là tụi mèo,và chuột cống(chuột nhắt),mèo còn đỡ vì tụi này khá to,hể vô nhà là chết với em,nui bị nó giết nhìu rùi có khá nhìu kinh nghiệm,hễ con nào bị em bắt thì đều chết đâu thương hết nên giờ tụi nó cũng ko dám vô nhà em nữa.Chỉ còn tụi chuột thôi,em thấy chuột còn Quỷ hơn mèo,ko dễ gì bẫy được nó,lần sau nui chim,cẩn thận tụi chuột nữa,nó ra tay còn ác và khiếp hơn mèo lắm đó.Thui ,mua em khác đi cho quên đi nỗi buồn,chuyện gì đã qua cho qua luôn.

20. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Chia buồn cùng bạn! Vấp ngã một lần để rút kinh nghiệm lần sau.