Mắt chim đổi màu .

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi tungphotor, 29/4/11.

1. tungphotor

tungphotor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    Hồi bứa mới mua về em có chụp hình và up lên cho các bác xem rõ ràng là mắt màu vàng . Vậy mà hôm nay em cho nó tắm ( đuổi nó qua lông tắm để vệ sinh lồng , thường thì em để nó tự qua tắm cho đã rồi vào lồng lại ) Thì nhìn mắt của nó thành màu hơi xám rồi không biết nhán quang của em có bị nhầm không nữa Hjc để thong thả em úp hình mắt xám cho các bác xem hjhjhi lúc đó có bác nào nói em nó mặt hơi ngu , cho nên hơi buồn chút xíu vì mới chơi không biết lựa chim nên nhờ người bán lựa dùm và em này hoảng là lộn ( Lộn từ cửa lồng rồi chụp vào nan lòng phía sau ) . Và đây là hình của nó khi mới bắt về được khoảng 2 tuần gì đó . Các bác có nhận xét gì thì nói cho em được hiểu nha . Thank
    [​IMG][/IMG][​IMG]

Last edited: 29/4/11
    huyduclc thích bài này.
  2. hvophuong

hvophuong Member

Thích đã nhận:
    52
    chim của bạn khá đẹp .Nhiều con mi khi có lửa mắt đổu màu thừơng là mi chiến tuy nhiên lộn thì hơi tiêc cho e nó

tungphotor thích bài này.
  3. Phuc Duc

Phuc Duc Member

Thích đã nhận:
    10
    chắc em mi của bác sành điệu quá, dùng kính sát tròng đổi màu! :)

tungphotor thích bài này.
  4. HUY HNNT

HUY HNNT Lãng du

Thích đã nhận:
    7,987
    Có những chú chim bình thường mắt có mầu khác , nhưng khi có lửa hoặc mất lửa thì nó lại đổi mầu khác là chuyện bình thường Bác à .

huyduclc, HungNews-nt and tungphotor like this.
  5. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Có một số con khi lên bàn chiến màu mắt này, đánh 1 lúc đổi sang màu mắt khác, sau đó lại đổi sang màu khác nữa đó bác Huy

huyduclc, HungNews-nt and tungphotor like this.
  6. HungNews-nt

HungNews-nt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9,537
    Chuẩn chỉnh một tí! Nói chung là mắt chim tùy thuộc vào từng con, có con thì bất biến, có con thì thay đổi
    - Theo cảm xúc hỉ nộ ái ố
    - Theo sức khỏe
    ..............
    Cũng giống như người thôi! Trong Đông y có bắt bệnh bằng nhìn mắt đấy!

huyduclc thích bài này.
  7. thanhcaobang

thanhcaobang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    [Hồi bứa mới mua về em có chụp hình và up lên cho các bác xem rõ ràng là mắt màu vàng . Vậy mà hôm nay em cho nó tắm ( đuổi nó qua lông tắm để vệ sinh lồng , thường thì em để nó tự qua tắm cho đã rồi vào lồng lại )
    Mùa này chim hay thay đổi màu mắt ( phải mùa sinh sản và thời tiết ) nên chim hay thay màu .Chim đổi màu ít sẽ khó chơi hơn . Ban cư yên tâm quan sát .

huyduclc thích bài này.
  8. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    - Con của em cũng vậy, khi mới bắt thì nó có màu mắt hung đỏ, gần gần màu bã tràu nhạt nhưng nuôi được khoảng 1 tháng thì lại về màu lục đậu.
    - 1 con khác khi bắt mộc thì màu xanh nhạt, gần màu vỏ đõ xanh, nuôi được 2 tháng nó lại hơi tối đi 1 chút

Nói chung mắt chim vào các thời điểm khác nhau thì nhiều con sẽ đổi màu theo độ căng của chim. Hình như chỉ có loại mắt vàng bình thường là không đổi thôi