mất điện,lụt ngày hè

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi linkin, 1/6/10.

1. linkin

linkin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    494
    kinh nghiệm đau xương(còng lưng lau nhà nên đau xương) hum nay e đã phải gánh chịu,xin kể ra cho các bác rút kinh nghiệm lần sau
    vừa mới thay cái lọc mới tự chế bằng bình lavie 20l thay cho cái lọc cũ(cũng tự chế bằng ống nước,đang chạy ngon nhưng công suất hơi yếu nên thay),những tưởng với kinh nghiệm chế đồ đã có(+sự giúp đỡ của chuyên gia ) e lắp đặt hoàn chỉnh ngon nghẻ và chạy ngon lành trong 2 ngày ..... cho đến buổi chiều hum nay khoảng 9h đi chơi về nhà
    bể nước bị cạn mất 1/4,phòng lênh láng nước(mà phòng e nằm đất,sách vở dưới đất),nước chảy cả ra cửa,xuống hành lang
    lập tức đóng van,kiểm tra qua sự cố và....lau nhà trong vòng 1 tiếng:crying:
    sau khi tạm thời dọn dẹp hậu quả ngồi tìm nguyên nhân thì phát hiện ra chỗ rò ở cái nắp của bình 20l(mặc dù đã quấn băng tan,nhưng đang cuốn thì hết nhưng thấy ngay lúc đó không có hiện tượng zì nên đã để như vậy,lười không ra mua thêm bang tan nữa)
    theo e nghĩ là khi có điện máy bơm luôn chuyển nước trong bình nên áp lực lên những chỗ khớp nối như nắp bình là không đáng kể>>>không dẫn tới hiện tượng dò nước
    đến khi mất điện thì ngay lập tức theo nguyên tắc bình thông nhau,áp lực nên bình lọc(thường đặt thấp hơn bể cá)là rất lớn,nhất là những chỗ khớp nối>>>chịu sức ép quá lớn dẫn tới dò nước
    ...các bác biết cảm xúc của e lúc đó là như thế nào rùi đấy,may mà thủy sinh nó ngẫm vào máu rùi chứ không thì....
    cuối cùng...đành lụi cụi ngồi lau dọn phòng 1 mình dưới ánh mắt khó chịu của bác chủ nhàb-(
    :crying::crying::crying::crying::crying:
    bây h đang ngồi chế lại cái nắp,ngoài cuốn băng tan,lót đáy nắp thì.....
    các bác có kinh nghiệm thì truyện đạt lại được không ạh,phần cái nắp thui ạh
    thân

2. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Khổ thân bác thế..^^..E đọc lúc đầu thấy bác gò lưng lau nhà tưởng bác vỡ bể hề hề..như thế là may rùi ạ..Thế là có bài học thể dục rồi..Do trình độ ko có lẫn lười nên E chỉ chơi đồ sẵn thôi ko chơi đồ tự ché (E ko thích rủi ro lắm..hihi)..

linkin thích bài này.
  3. longk

longk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    655
    cái nắp bình vặn lại rồi làm sao rò được nữa nhỉ, anh còn không quấn băng tan cơ, cứ để nguyên rồi vặn nắp vào thôi, anh chỉ hay bị rò ở cái lỗ nhỏ thông khí trên nắp bình thôi
    dù sao cũng khổ thân ku, thôi coi như 1 bài học để rút kinh nghiệm...

linkin thích bài này.
  4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Hậu quả của việc mua bình không đúng chủng loại, vụ này chị cá cũng vấp phải.
    Có loại bình vặn 1 nhát khít liền, không cần đệm băng tan hay bao gì hết.
    Khổ thân ku em.

muoivankhatmau and linkin like this.
  5. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    sửa lại thì bạn nên thử luôn khi lọc chạy đc 1 lúc rồi thì rút cái điện máy lọc ra test luôn cho chắc k xì thì yên tâm

linkin thích bài này.
  6. Dungnv

Dungnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,478
    Anh đã dặn từ hôm qua rồi còn gì nữa , cứ quấn nhiều nhiều vào cho nó khít lại thì mới tránh được cái vấn đề rò nước thôi em . Khổ thân lụi hụi lau nhà co như rút ra được 1 kinh nghiệm xương máu thôi , cái này bác nào chơi lọc chế đều bị 1 lần hết thôi .

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:14 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:13 PM ----------

cái loại bình vặn 1 cái là khít thì em nhớ ko nhầm là cái loại nắp xanh xẫm đấy anh nhỉ

linkin thích bài này.
  7. linkin

linkin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    494
    hơ hơ...bình e giống hệt bình trên cây Đa,chắc không phải không đúng chủng loại
    vâng,dại 1 lần là không rút điện ra test luôn,thấy chạy ngon là cứ để đấy luôn mà không tính tới trường hợp lọc không chạy thì áp lực nước sẽ khác hẳn

8. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Chế lọc bằng bình nước sạch 20l, mình đã làm thấy rất ngon, có một kinh nghiêm nhỏ thế này,để chống xì nước ở nắp lấy một miếng cao su dày 3mm cắt tròn vừa bằng nắp ,nhấn vô bên trong nắp, vặn nắp chặt lại thế là ổn, còn cái van xả nước của bình tháo ra ,tận dụng làm thành van xả e xài cũng tốt,nếu cần xả hứng nước vào chai khôg phải lau nhà.

9. dietthanchet

dietthanchet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    339
    mình hiểu cảm giác của bạn mình được cái hơn bạn rằng

Lần 1 : kê cái kệ bị lệch sáng thay nước rồi đi làm tồi về ôi thôi toàn bộ nước ra ngoài và cá chết hết vì vỡ tấm kính kê đáy hậu quả là chơi tới 2 đêm ngủ ngoài phòng khách và 1 lô quần áo + nói chung là nhiều đã nhầm cái mùi tanh tanh của cá

Lần 2 : thằng bạn ở cùng nhà nó chuyển đồ thế là ôi thôi đầu out nước nó quệt tay vào tung ra lúc nào không biết và điều gì đến cũng đến 3/4 nước trong bể hút ra bao nhiêu để qua lọc thì đáng lý ra thì trả lại bể thì nó ra phong , và cũng như lần 1 mất 2 đêm để ngủ ngoài phòng khách :((

10. linkin

linkin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    494
    hóa ra mình còn sướng chán..hahaha
    ...........................................................

11. dangerluck2000

dangerluck2000 Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Tui cũng xài nè để cho chắc ăn khi đậy nắp xong rồi dùng silicon dán hết mép nắp nén cho chặt keo sao đó lấy băng keo đen quấn nhiều vòng bên ngoài cho chặt lại nhớ để ý cái lổ nhỏ thông hơi trên nắp cái bình nhé cũng rò nước nữa đó vì cái lọc lớn nên lâu lâu mới vệ sinh chịu khó tí đi bạn đi ra ngoài đâu biết cái gì sẽ diễn ra nên làm cho chắc chỉ hơi khó khi lấy ra vệ sinh thôi
    silicon dán kính APL cũng tốt đó tui cũng vất vả với thằng lọc này lắm lúc đầu nó không chảy ngủ qua đêm thì ôi thôi luôn luôn kỉêm tra cho chắc đừng di chuyển lọc nhiều chúc vui với thủy sinh

muoivankhatmau thích bài này.
  12. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    Khổ thân ông bạn.thế là 1-6 không được đi chơi với các bạn bè cùng trang lứa rồi.=))

linkin thích bài này.
  13. sailamkhionline

sailamkhionline Active Member

Thích đã nhận:
    11
    em đang dùng bình 20L hiện tượng này em chưa gặp nhưng em xin chia buồn với bác cũng như cảm ơn bác vì cho em thêm tí kinh nghiệm.
    thêm 1 vấn đề nữa, nếu bình lọc lâu ngày không chay và cứ để bong lọc trong bình lâu ngày thì nó thối lắm ạ ko biết làm cách nào để cho bong sạch giờ em chuyển sang lọc = cát biển cứ khoang 2 tháng em thay cát 1 lần ko biết có sao ko. nhờ mấy bác cho ý kiến ạ

14. longk

longk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    655
    hôm nay bị mất điện từ 7h sáng đến 4h chiều, cũng suýt nữa thì ngập lụt giống linkin, may chả hiểu sáng thi xong ra khỏi phòng thế nào lại phone về nhà thông báo tình hình, thấy u bảo đang bị tràn nước nên kịp thời hướng dẫn cấp cứu từ xa, thoát đc 1 vụ ngập lụt :D