mất điện thì làm sao?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi brutal_death, 18/9/08.

1. brutal_death

brutal_death Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hôm nay mất điện cả ngày các bạn à mh sợ bé nóng nên mở 1 bên bể ra cho bé mát ko biết làm thế nào hơn cả?hỏi các bạn coi mh phải làm thế nào...
    tiện cho mình hỏi luôn là bộ lọc của mh thì phần nước lọc chảy qua bên kia vẫn chảy tốt nhưng phần ống xịt khí ko thấy nó xịt khí ra ngoài nữa ko biết có phải thay ko?
    à tiện hỏi luôn nữa là cái sục khí oxy mh để ở trên nóc bể để cân bằng dây nối xuống 2 lỗ nằm ở 2 bên đầu bể như vậy bé nghe tiếng uuuuuuuu của nó có bị stress ko?
    có 3 câu thôi giúp mh với nhé :blushing:

2. WORLDLOSS

WORLDLOSS Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Ống xịt khí bị nget đó mà bạn kiểm tra lại xem. Bạn nên nối ống sục khí dài ra, tiếng ồn có thể làm cá bạn strees đó.

3. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn xài xả tràn 3 ngăn thì cup điện 1 ngày cũng ko sao đó bạn, mình xài lọc này tối ngủ mình tắc hết (máy lọc, đèn) cho cá ngủ luôn từ 10h tối đến 7h sáng hôm sau. Cá mình vẫn khỏe bình thường.

4. brutal_death

Thích đã nhận:
    1
    hôm nay mất điện lâu lắm rồi giờ vẫn chưa có...mh thì ko sài xả tràn 3 ngăn mà chỉ bt thôi...nên ko biết là bé có làm sao ko?
    thêm nữa là các thiết bị đều ko kêu chỉ có cái sục khí oxy kêu uuuuuuuuu và cái sưổi ấm cũng vậy nhưng êm hơn 1 tẹo...
    mất điện nên mọi thứ đều tối và ngừng hết cả nên mh sợ bé không tải nổi

5. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chài cái sưởi ấm mà kêu là pó tay roài thay cái mới đi bạn, nếu ko có xài lọc như mình bạn nên mua máy sục khí chạy bằng pin. Bạn nên đầu tư hệ thống lọc 3 ngăn vì tính ra bạn đầu tư mấy cái khác cũng có giá tương đương mà còn phải canh nó. đi đâu xa tắt điện phải chạy về => mệt. Thân

6. haokhang

haokhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    - Theo mình biết thì cúp điện 1 ngày đối với La Hán kg ảnh hưởng gì đâu bạn, miễn là nước sạch do vệ sinh - hút cặn thường xuyên,mật độ nuôi ít (mỗi em 1 hồ hay hồ rộng 2 em cũng được), còn vụ nóng lên là sao mình kg hiểu, chỉ biết rằng cá La Hán ở 33-34oC vẫn sống khỏe! Nhưng nhiệt độ tốt nhất là 28-31oC. Cho nên bạn phải canh cây sưởi hoạt động 1 vài giờ xem nhiệt độ có đúng kg. Đôi khi do hồ nhỏ quá mà sưởi lại có công suất lớn quá thì phải điều chỉnh lại nhiệt độ trên thanh sưởi đó, nếu kg . . . thì nguy to àh!
    - Xục khí kg thổi oxy là do kg đủ mạnh, hoặc ống dẫn khí (nhỏ - trong suốt) chưa qua khỏi mặt nước. Còn kg là do mực nước hồ cao quá,bạn có thể hạ thấp mực nước nhưng tốt nhất là nối ống hút cặn sao cho dài hơn tí là được.
    - Máy thổi oxy kg mạnh đến mức làm cá stress đâu, nhưng động cơ cửa nó thì nhức đầu thật: Bạn nên dùng miếng mốp mềm (loại lau bảng học sinh ấy) buộc quanh máy xục oxy, để cố định nhưng tránh kg chạm vào thành hồ là oki ngay. Nếu sợ cá stress thì tối nên tắt máy lọc đi, vừa tiết kiệm nhiều điện (40Wh = đèn 1,2m) vừa giúp cá mau lên gù, lại có thể tập cho cá quen với việc mất điện.Thân!

7. brutal_death

Thích đã nhận:
    1
    nhà mình thì 3 4 ngày mh cũng thay nước đấy chứ thay lần nào cũng khoảng 1/3 nhưng chả hiểu sao nước vẫn lăn tăn lắm...nên mh sợ mất điện ...
    còn cái máy sửoi với máy sục oxi ra quầy bảo thì ng ta lại bảo đấy là cái êm nhất roài