mất mát cá bút chì

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi thaigia, 14/5/10.

1. thaigia

thaigia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    sáng sớm thức dậy, mơ mơ màng màng lại hồ thủy sinh ngắm tý, gặp em bút chì nằm phơi bụng dưới đất, kiến bò lu bu, thế là tỉnh ngủ. hồi đó em mua 11 con bút chì, từ ngày có hiện tượng trên gì chỉ còn 3 em :crying:. mất toi 80k, lại còn bị rêu mọc nưã. hồ không kiềng , đổ đầy nước ? có cách nào để cá bút chì không nhảy ra ngoài không các bác?

2. longk

longk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    655
    cá bút chì cũng là loại nhảy khỏe đấy pác ạ, nhưng nó nhảy có lẽ do hồ không ổn định hoặc chất lượng nước kém quá làm nó không sống nổi thôi, mình mua 10 chú bút chì cũng bị nhảy mất 3, còn 7 em hiện đang sống ổn định trông pể, không có ý định nhảy nhót gì hết :D cách tốt nhất là ổn định môi trường nước, nếu cẩn thận thì làm thêm nắp bể cho nó không nhảy được thôi

thaigia and muoivankhatmau like this.
  3. linhtp272

linhtp272 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    356
    không phỉa do nước đâu bác ợ...nhà em vừa rồi đèn bể cá tắt ,bê đồ đạc đàn neon mấy em sợ quá bơi tứ tung có em thì nhảy hẳn ra ngoài ,do bể e cũng ko kiềng ,để nước cao....hehehe bút chì thì 4 em vẫn đủ quân số ,toàn thấy bơi sát nền chẳng mấy khi thấy mấy em bút chì bơi cao gần mặt nước cả...
    theo em nghĩ ,nguyên nhân để ca nhảy ra có thể do cá sợ ,bị hoảng thôi.

thaigia and muoivankhatmau like this.
  4. chubodoi

chubodoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    mấy con bút chì sống quen hồ nào thì thôi chứ qua hồ lạ là mấy ngày đầu nó nhảy như cá chép vượt ngũ môn...mình cũng bị 2 em như thế, sáng mai làm cá khô luôn. bây giờ còn lại 2 con nó sống wen trong hồ nó mập ú ù