Mắt màu này là màu gì?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi TYPN, 26/3/10.

1. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Chẳng là hôm kia em có việc phải về nhà, trên đường đi em chợt nhớ ra có quen 1 ông bẫy chim, em tranh thủ tạt vào chơi, thấy có em Mi này màu mắt là lạ. Xin hỏi các bác màu mắt này các bác gọi là màu gì? Con Mi màu mắt này chơi thế nào? Và con Mộc này của em thế nào, có tương lai gì không ạ? Đa tạ các bác!

2. Dr Tien

Dr Tien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Màu này gọi là màu nước mắm, khi tắm hoặc khi có lửa nó thường chuyễn sang mau xanh nhạt
    Loại này gọi là chim bánh tẻ, chơi hót thì được, chơi chọi rất ít người chọn màu này.

3. ndnhuy

ndnhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Con này không phải mắt đỏ đâu anh, có khi chụp hình nó lại ra màu khác cũng nên :):):)

hoamirung and TYPN like this.
  4. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    Con này màu mắt nước mắm, mắt của chim bổi. Khi lên lửa có thể thành lục đậu. Khi đó có thể chọn chơi chọi được :D hì. Hình như em này rẽ ngôi giữa trên đỉnh đầu

hoamirung, Trung-SG, vinhbe and 2 others like this.
  5. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Hì, như thế thì em này cũng không có gì đặc biệt. Thế mà em cứ tưởng em nó là mắt màu đỏ với cả "Huyết sa" gì gì đó, gà quá các bác nhỉ. Vậy thì em lại thanh lý em nó đi vậy, nhưng mà công nhận là em nó mau mỏ, về cái hót ngay.

hoamirung thích bài này.
  6. mechimrung

mechimrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,365
    Ở chỗ bạn thích nhỉ, sáng ra được nghe chim hót có khi chẳng phải nuôi chim. Mình mới công tác ở trên đó về, nhưng chỉ loanh quanh ở thành phố thôi, chẳng đi đâu được. Ra chợ trung tâm thấy cũng có mấy có Mi nhưng nhìn lông xơ xác quá, chỉ thấy bán Sâu Chít là nhiều.
    Hỏi mấy anh quen, các anh ý nói trước rất nhiều nhưng giờ phải đi sâu vào bản thì mới có chim hay để chơi...

hoamirung thích bài này.
  7. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Vâng, nếu là ở chỗ em đang công tác, thích nghe chim hót thì chỉ cần đi 2-3 cây số là được nghe Mi rừng hót rồi. Bác lên trên này lâu chưa? Tiếc nhỉ, em thì gà về Mi nhưng chỗ bẫy và bán Mi thì em biết nhiều lắm. Nếu biết trước là bác lên thì em sắp xếp dẫn bác đi làm 1 vòng xem có em nào ưng ý không thì hay nhỉ.

hoamirung and mechimrung like this.
  8. mamaaroi

mamaaroi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    Con này mắt vàng vina ko biết đúng không bác, nuôi lên thì nó chuyển qua màu vina thẫm chứ không biết chuyển lục đậu không. Nói vui thôi ko đúng đừng trách em nhé :D

hoamirung and mechimrung like this.
  9. mechimrung

mechimrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,365
    Cảm ơn bạn, để lần sau mình lên nhất quyết sẽ gặp bạn. Mình mới lên đó thư ba và tư tuần trước, một phần chim xấu và thứ 2 là công tác nên chẳng bao giờ mang chim cò đi được vì rất bất tiện và người ta cũng chẳng cho mang lên... nói nghe buồn cười và lạ, lần trước mình đi lên đó lúc về máy bay bị nổ lốp tẹo nữa thì tèo :laughing:

10. hello_pitabeu

hello_pitabeu Member

Thích đã nhận:
    31
    các bác oánh giá giùm e cái màu mắt này nhé : chim tướng ngũ trường ( dài ơi là dài ) ..................Màu này nuôi hót hay đá ...........Lúc nắng chiếu trực tiếp thì đồng tử bé xiu và toàn bộ màu xanh lục , còn ở ánh sáng bt thì màu khác.........

tiencuong thích bài này.
  11. Maidungcp

Maidungcp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    Con mi của bác TYPN mắt này chỗ mình gọi là mắt đồng thau loại này chịu hót lắm nuôi căng chuyển màu sang nu đậu non

TYPN thích bài này.
  12. hungdbp

hungdbp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    nhà ông nào thế anh vinh ? à con anh gửi cho em ông thầy em bảo hót rồi. mau mỏ, nhưng hình như chỉ hót sổng thôi

13. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Nhà ông Thái ở Tuần Giáo, Hưng biết ông ý không?
    Con kia ở trên rừng hót hơi bị được đấy, mà nó hót sổng hay là hót đấu? Nếu là hót sổng thì tốt quá còn gì nữa.

hungdbp thích bài này.
  14. akayhg

akayhg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    Con ngoài bắc gọi là màu mắt vina trong nam gọi là màu nước mắm. Nuôi loại này rất khó chơi chỉ hót là chính nhưng cũng có em chiến, nếu may mắn sở hữu 1 em chiến có màu mắt này thì lại cực hay, cực lỳ đòn đã đánh là không bao giờ chạy chết thì thôi. Anh bạn tôi có 1 chú màu mắt loại này đánh rất ác liệt nổi tiếng cả vùng có trận đánh bị đối thủ đánh mạnh vào đầu ngất tại cửa sau 1 lúc tỉnh dậy lại lao vào đánh tiiếp cho đến thắng thì mới thôi. Pác cứ nuôi thử đi rồi kiểm định bít đâu lại sở hữu một chiến thần đấy đừng vội thanh lý.

TYPN thích bài này.
  15. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Vâng, em vẫn chưa thanh lý vì em nó mau mỏ lắm ạ. Từ hôm em bắt về đến giờ em nó hót suốt. Bác nói thế thì em giữ lại xem có triển vọng gì không vậy.

16. Le Ngoc Son

Le Ngoc Son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    917
    Vinh ơi tuần trước có A bạn ở Sơn tây mang từ Điện Biên 1 chú giống như đúc con này,gí thử chỉ thấy hót ko dám xuống cầu,chim nhỏ nhưng dài,lam mắt rộng,chân to,ngắn,có khi chim cùng 1 vùng với nhau,ko biết có chơi đc ko?

17. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    thấy a e ngoài đấy chơi Mi nhìn đã quá, con nào con nấy to 1 cục, còn trong đây Mi nhìn ko đã tí nào. phải chi có a e nào có lòng tốt gửi vào cho e 1 con Mi hót chiến chiến, e chỉ thik nghe hót ko thik đấu đá.