mắt mi bị sao vầy nè

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi nndung, 6/7/08.

1. nndung

nndung Member

Thích đã nhận:
    7
    con mi này mới về được 2 tuần,ban đầu vẫn bình thường nhưng cách đây khoảng 3-4 ngày em thấy một bên mắt nó bị như vầy,cũng chưa hiểu nguyên nhân ra sao. Có bác nào biết bị sao không giúp em với,hiện tại em vẫn chưa biết xử lý thế nào,2 ngày nay tạm thời cho nó tắm nước muối loãng để sát trùng thôi[​IMG]

KtsBim thích bài này.
  2. mê họa mi

mê họa mi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    Chào!
    Trời ạ. bạn nói mắt chim bạn như vầy, như vầy là như thế nào, ai mà biết biểu hiện mắt em nó làm sao mà trị. Bạn mô tả thật chi tiết nhé.
    Thân! chúc chú chim khỏe mạnh!

KtsBim thích bài này.
  3. nndung

nndung Member

Thích đã nhận:
    7
    xin lỗi các bác nhé,em đăng hình mà bị lỗi

KtsBim thích bài này.
  4. mê họa mi

mê họa mi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    chào!
    chú chim đẹp quá. nhường tôi nuôi đi bạn ơi..hihihihi....
    chim khỏe chưa bạn.
    vậy là chú chim của bạn bị sưng một bên mắt đúng không? nhìn lồng là thấy bạn vệ sinh lồng khá tốt rồi, bạn nên cho em nó sạch sẽ thế là rất tốt. tôi đoán là vầy nè bạn: chú chim này khi nhãy ( do hoảng sợ) chun đầu ra hai khe nan lồng, và đã bị cái dằm nan còn đâm vào em nó, nên em nó bị thế. bạn nên kiếm cho em nó cái lồng tốt hơn đi (200k thôi), về nhà bạn xem xét thật kĩ các nam lồng xem nó đượt chuốt cẩn thận chưa, nếu chưa ban dùng giấy nhám chà hoặc dùng dao lăm cắt cái dằm đó đó đi, sau đó bạn dùng keo 502 dán vào các khe nan lồng thật kỉ, nó làm lồng bạn chắc hơn, và chú chim nhãy lên không bị kẹt móng vào đó mất móng oan uổng. dán keo xong bạn phơi lồng ngoài nắng tới chiều, chiều bạn dùng nhớt xe honda ( đã dùng rồi) đánh lên lồng ( nơi nào cũng đánh). đánh xong bạn phơi khoảng 3 nắng là khô hà. ( tốt hơn nếu nhớt bạn đem nấu sôi rồi quét lên). vậy là bạn có một cái lồng xài muôn đời luôn ( trừ trường hợp bạn làm bể, hay để ngoài mua). không bị mối mọt ăn..hihihihihi.
    chúc bạn chăm em nó tốt nhé.
    nếu được bạn cho tôi địa chỉ chúng ta gặp giao lưu chơi nhé. rất vui nếu được trao đổi với bạn.
    nếu bán chú chim nhắn tôi mua nhé...hiihihihi..chú chim đẹp lắm đó.
    bạn cứ cho em nó tắm nước muối (loãng) như thế là tốt, rồi sẽ khỏi ý mà. trừ trường hợp dằm lớn làm chim chảy máu ta mới dùng tay bắt chim ra và lấy cho nó.
    có gì viết bài lên anh em giúp nhé.
    chúc bạn vui!
    Thân!

KtsBim thích bài này.
  5. HAU_NT

HAU_NT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Mê họa mi chỉ dùm cách chữa trị theo mình cũng đúng đấy, nếu bạn cứ làm như thế mà mắt chú nó không hết thì tốt nhất phải chịu khó ra hiệu thuốc mua thuốc về rùi bắt chú nó ra mà nhỏ trực tiếp. Cách này tuy nhanh nhưng sẽ làm chim hoảng một thời gian chịu khó nuôi lại vậy chứ không thì sẽ thành độc nhãn long luôn đó ^ _^
    Đề nghị anh Mê họa mi lần sau chỉ người khác cách chữa trị thui nha đừng có thấy chim người ta đẹp là đòi mua ha:D

KtsBim thích bài này.
  6. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    bạn chỉ tắm nước muối vài lần thôi và tắm bình thường ngày một lần rồi phơi nắng nhé ! cứ như vậy khoảng hai tuần là hết ( mí mắt mọc lên lớp vảy làm cho thị lực mắt mi kém , như vậy mi bị lên đậu , vài tuần tự khỏi ) chúc em mi của bạn mau khỏi

KtsBim thích bài này.
  7. Tieu Giao

Tieu Giao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Chú chim của bạn không phải tông kẹt nan lồng dâu, bạn cho nó tắm nước muối rồi cho uong thuốc kháng sinh vài ngày sẽ hết thôi.
    Chúc bạn thành công

KtsBim thích bài này.
  8. nndung

nndung Member

Thích đã nhận:
    7
    cảm ơn các bác đã giúp đỡ,hôm nay em thấy mắt nó đã mở to được rồi,chắc vài hôm nữa sẽ khỏi. Đôi dòng tiểu sử về em nó: thằng khỉ này là bổi mua từ tiệm chị đào đến nay đã được 3 tuần.Ấn tượng đầu tiên của em về nó là có body khá đẹp,có thể nói là rất dạn người (chỉ nhảy khi mình đặt tay chạm vào lồng),chắc là chim chuyền hoặc của bác nào bị mất đây,hi hi....,rất khôn (biết cách nhảy lồng và phá lồng). Nhưng qua 3 tuần nuôi thì phát hiện ra thằng khứa khá là biếng hót và hót rất ẹ,đau một cái là em lại thích nuôi my hót thôi,bởi thấy cái dáng mình dây của nó có tướng chim hót nên mình mới tậu vào,hy vọng là sau này quen nhà nó sẽ chịu hót và hót tốt hơn. Vài hôm nữa em sẽ cập nhật ảnh chi tiết của nó cho các bác đánh giá nhé!!!!!

KtsBim thích bài này.
  9. nndung

nndung Member

Thích đã nhận:
    7
    hôm nay em up hình nó lên,các bác cứ phê bình thẳng thắn nhé[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

KtsBim thích bài này.