Mất tích

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi ComeBack, 10/8/10.

1. ComeBack

ComeBack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Không biết sao mà bể em dạo này hay có hiện tượng mất tích cá, sáng này em thức dậy kiểm tra quân số thì thấy mất con kẽm bông, mấy ngày trước thì mất con 2 con thia sanh, thêm con tôm bác sĩ cũng không thấy bóng dáng đâu hết ráo. Lúc đầu cứ tưởng là nó bơi đâu trong hốc đá, đến bây h` lục banh hồ cũng tìm ko ra, cũng không thấy xác, ai biết nguyên dân giúp dùm em với. Em có 1 vấn đề nữa muốn hỏi là sao dạo này bể lọc của em cứ bị nổi váng trắng trên mặt nước, mặc dù mấy bữa nay em không hề cho bọn nó ăn tôm cá gì, toàn xà lách với xà lách, Skimmer thì làm việc liên tục, bọt ra cứ 2 ngày là đầy (trước đây là phải hơn 1 tuần mới đầy đc cốc skimmer ). Mấy bác cho ý kiến dùm em với.

2. pipiloveruchita

pipiloveruchita Member

Thích đã nhận:
    10
    ván thì anh xài lọc ván cũng đc , ko thì sục oxi cho nó đánh tan ván đi ... còn vụ cá mất thì em nghĩ là .. 1 là nó bị chết rồi mấy con cá kia ăn mất ... 2 là hải quỳ nó dọn dẹp giúp a lun rồi ... em cũng vừa mất 1 con .. cá xanh lam ... :( hồ nhìu đá .. chả bik nó chết hay sống :(

3. jamestommy

jamestommy Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    97
    có thể do:
    1. cá nhảy ra ngoài
    2. yếu quá nên chết
    3. bị cá khác đánh chết
    4. bị sinh vật lạ trong hồ tấn công, tôm tích chẵng hạn (nó trốn rất giỏi, rất hiếm khi gặp, khi nó to bằng ngón tay trở lên thì mới biết)

thông thường không thấy xác cá vì sẽ bị cá khác rĩa, rồi các con cua đá (sống trong đá sống) kéo vào hang hóc hoặc kéo xuống nền ăn.
    hồ lọc bị váng theo mình nghĩ là do cá chết nhiều, vi sinh xử lý không nỗi. Nên thay 1/10 nước + đánh thêm vi sinh + suc oxy.

4. Doraemon25

Doraemon25 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà ComeBack có nuôi cá nào ăn thịt như mó lửa không? Nhà Mon có cá lửa, thả cá con vô mà nó đói nó chén sạch.

5. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Nếu trên mặt nc của bể lọc có váng thì em cần xem lại PS ,khả năng bị quá tải ko lấy kịp chất bẩn ra khỏi nước .

6. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    Theo em không phải là PS quá tải mà PS không đáp ứng được, tức là PS hơi cùi:D (thuốc đắng dã tật, sự thật mất lòng hehehe). và 2 ngày đầy em nghĩ là bác chỉnh lấy bọt oánh hơi cao, bình thường em khoảng 1 tuần mới bỏ PS ra rửa. Cá mất là chuyện bình thường, nhưng hiện tượng như của bác em nghĩ hồ bác hơi nhìu cá. Và như bạn Doraemon nói đa phần là do cá rỉa (việc này em đã quan sát hồ em thấy)

7. ComeBack

ComeBack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Hix Hix, bài này em viết lâu rồi, bể vừa trải qua giai đoạn khủng khiếp đa số những em đẹp từ mắc tiền tới rẻ tiền đều chầu diêm vương hết rồi, sau đợt này chắc phải đợt vài tháng nữa mới có thể bỏ cá vô tiếp.

8. hoangminh18

hoangminh18 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    hihihi cá mất tích cũng bình thường thôi bạn mình mất vài em vì bọn hãi quỳ rồi sáng thì còn thấy tối về kiểm tra mất tích không thấy dấu hiệu để lại đang nghi mấy em kia nó ăn hihi

9. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    Hồ có nuôi quỳ ko ? nếu có thì có thể bi quỳ ăn. Cũng co thể trong đá sống có những con cua đá, tom tích....đó la những con co thể ăn cá. Tụi no chỉ săn mồi vào buổi tối. Bro coi xung quanh chân hồ coi nó co nhảy ra ngoài ko ?

nnduyanh thích bài này.