matrix seachem

Thảo luận trong 'Thiết bị cho hồ cá' bắt đầu bởi mapdet, 20/5/13.

1. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    hiện tại em mới dùng biopellet, và mới thấy có bán cái thứ matrix seachem này, và có nghe một số anh em trên đây sài rồi, nên em mạn phép hỏi, nếu có ai có kinh nghiệm thì chỉ giúp em nhé.
    Em tính là dùng song song cả bio pellet và matrix seachem luôn. có ổn không ạh.

2. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Mình mới dùng denitrate của Seachem cho cái bể nhỏ, cũng có vẻ có tác dụng tốt. Matrix là loại vật liệu tương tự nhưng cho lò có lưu lượng nước lớn hơn, denitrate tối đa 200l/h. Cả 2 vật liệu này dùng lẫn cho cả nước ngọt và nước mặn sau khi hết khả năng hấp thụ NO3 thì có tác dụng như vật liệu chứa vi khuẩn yếm khí có tác dụng khử NO3. Tuy nhiên giờ thì bể chính thì chỉ dùng P/S và nuôi rong tóc là khử NO3 con lành, chưa dám thử bỏ PO4 remover để xem PO4 ở mức nào!!!

mapdet thích bài này.
  3. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    bác lpCuong cho em hỏi thêm là nếu bỏ denitrate của seachem vào trong bể lọc, có cần điều tiết lưu lượng nước chảy qua không bác, hay chỉ cần ngâm trong bể lọc là được rồi ạh.
    em có nghe mấy bro trong này nói nếu có rong tóc thì NO3 của bể sẽ ổn định hơn. nhưng trong này kiếm rong tóc khó quá. Haizzz.... nan giải thật.

4. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    denitrate của Seachem chỉ có tác dụng khi có dòng nước chẩy qua với lưu lượng nhỏ , 80 lít/giờ vì vậy anh cho vào 2cái lò và bơm nước qua một chiều bằng bơm atnam 2,5W thôi (200l/h) chia vào 2 lò và đặt lo cao 1 chút thì chắc chắn dưới 80l/h

giờ anh dùng mỗi rong tóc để khử NO3 cho bể to thì NO3 loanh quanh 5 mg/l, nhưng vấn đề là khi tắt điện rong tóc hô hấp thải ra CO2 làm giảm Alk trong bể

5. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    E tưởng trong đó có người giữ giống rồi mà, nếu cần thì đợt tới thu hoạch e gửi vào cho, gì chứ rong ngoài này đầy :D

mapdet thích bài này.
  6. ducthinh-

ducthinh- Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn nên xài loại pond matrix, với bề mặt tiếp xúc rộng cho phép bạn cho lưu lượng nước lớn chảy qua, tốt nhất bạn nên cho dòng nước chảy qua dạng mưa. Mà hồ của bạn bao nhiêu lít thế, PS có tốt không. nếu PS của bạn thực sự tốt, thì NO3 sẽ ở mức rất thấp khoảng từ 0 - 0.1 mg/l. Nếu bạn đưa ra các thông số kỹ thuật của PS mà bạn đang xài, thì mình có thể giúp bạn tiết kiệm 1 khoảng tiền từ việc mua pond matrix hay matrix.