Màu họng chòe đất con ?

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi Liulo, 19/4/12.

1. Liulo

Liulo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Em vừa có 2 con chòe đất con, em mua lúc chúng tự ăn được sâu, tự uống, ăn được cào cào, chưa tập ăn bột và vẫn thích đút mồi. Khi chúng há miệng đòi ăn, em thấy 1 con họng màu trắng hồng, 1 con thì họng màu vàng hơi đậm, mép 2 con màu trắng. Các bác cho em hỏi màu họng như thế thì như thế nào? Em mua 2 con 2 nơi khác nhau nên không biết con nào già hơn con nào, xem họng có biết không ? Em vừa chơi chòe đất nên chưa kinh nghiệm. Xin cám ơn các bác.

2. Liulo

Liulo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Em post đã 2 ngày rồi mà ko bác nào có kinh nhiệm có thể trả lời sao? Chờ thêm vậy...

3. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    theo kinh nghiệm thì mấy con nào họng màu đỏ hồng nếu bạn để ý sẽ thấy đá số mấy e đó rất siêng miệng đa số mấy em họng đỏ hồng thường thì mỏng lông , mỏng mỏ ... lưu ý mình chỉ nói đa số thôi chứ ko dám nói 100% vì mình đã nuôi nhiều nên cũng có chút kinh nghiệm , em đất non nhà mình cũng vậy cũng họng đỏ hồng cực siêng nói gió và sáng sớm với chiều hay hót sổng lắm ...... chúc bạn vui với 2 e đất đó

4. Liulo

Liulo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Cám ơn bạn đã trả lời. Con đất họng đỏ hồng nhà mình đúng là mỏng lông, mỏ hơi mỏng và dài hơn con đất họng vàng. Hai con kêu chíp chíp suốt ngày, chưa thấy hót gió...ko biết bao lâu nữa mới chịu hót đây ?

5. tr xuan vu

tr xuan vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    378
    Theo mình thì nghỉ khác, chim non có 3 màu họng
    -Trong họng màu trắng thì chim con suy yếu .
    -Họng màu vàng đậm là chim non rất khỏe.
    -Họng màu đỏ là chim là chim hơi bị yếu và chim này uống nước nhiều.
    Mình chỉ nói chim non thôi, vì nhà mình hàng năm có rất nhiều, cả mấy trăm con luôn đấy

daminhchau and Liulo like this.
  6. Liulo

Liulo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Bạn bán chòe đất non hả bạn ? Bạn nói chòe đất non là giai đoạn còn phải đút ăn hay đã có thể tự ăn sâu rồi ? Con đất nhà mình tự ăn rồi...

7. tr xuan vu

tr xuan vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    378
    Mình bán sĩ chích chòe đất, than, còn non. Mình nói lúc con non chưa biết ăn bạn à

8. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    mình cũng xin đính chính trường hợp mình nói là chim biết tự rồi bạn à .... mà chỉ có chim tự ăn lông lá ra tương đối ok thì họng mới có màu đỏ hồng ... chứ ko phải chim đỏ hồng là yếu hay uống nước nhiều đâu bạn ... góp ý thôi vì mình có nuôi nhiều nên rút ra được chút kinh nghiệm thôi , có gì ko phải bỏ qua nhé ... sáng này mình cũng mới bắt dùm người quen 1 e cũng họng đỏ hồng , mỏng lông cao cầu về là nói gió liền ... !!!

tr xuan vu thích bài này.