mầu hợp cách >>> chỉ giúp với

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi bientau, 17/6/08.

1. bientau

bientau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cho mình hỏi cái :gà ô bông mã kim, chân trắng điểm vài chấm đen, móng trắng, mỏ trắng có sọc đen có hợp cách ko nhỉ...gà mình mới gần 4 tháng thôi............
    Đang định bắt thêm 1 con nữa ko biết nên chọn xám hay mây ( NAM ĐỊNH gọi là mầu mây ko biết mầu thế nào, có phải giống con khét trong Nam ko) ...nếu chọn xám thì hợp cách thì chân mỏ mầu gì và mã mây thì thê nào mong các pác chỉ giúp

2. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Ô bông của bạn thì hình như ở miền Trung gọi là gà Nổ hay Bông. theo như những đặc điểm bạn nói ở trên thì gà này cũng thường chứ không được xếp vào loại khá chứ chưa phải là tốt lắm đâu!
    Màu mây thì Hiền Cô Nương mới nghe nói đến lần đầu tiên đó, đoán xem là màu gì nhỉ, có lẽ màu xám nhạt hoặc nhạn cũng nên.
    Nếu như chọn gà xám thì mình khuyên bạn nên chọn xám chân vàng, nếu có màu vàng có nhiều vệt đen (màu nghệ thúi) thì nên nuôi. Màu mỏ thường trùng với màu chân, gà như vậy đá ổn hơn so với những con có màu mỏ khác với màu chân. Mỏ thường chọn những con có màu sẫm. Nhưng còn thêm một điều bạn chưa nói rõ đó là bạn chơi gà cựa hay gà đòn? Nếu chơi gà đòn thì nên chọn những con nào có mỏ Tam Sơn ( mỏ ba lá), mỏ ngắn, không được tròn quá. Còn hình như gà cựa thì không nên chọn mỏ ngắn thì phải, nghe nói chỉ thả có vài phút là phân biệt thắng thua.
    Có gì mong anh em bổ sung thêm nha!

Ngọc Vương Kê thích bài này.
  3. kim lộc kê

kim lộc kê Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    thấy cũng hay hay nên đưa lên để mọi người cùng thưởng thức

4. dung_doanke

dung_doanke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    712
    nhìn qua đọ lại thì bài viết từ năm 2008, nhưng thấy,,,,,,,,, thui không nói nữa\