Màu lông chim họa mi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi pham quang vu, 12/5/12.

1. pham quang vu

pham quang vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    CÁC BÁC TRÊN DIỄN ĐÀN CHO EM HỎI:MÀU LÔNG CỦA CHIM HỌA MI CÓ LIÊN QUAN GÌ TỚI GIỌNG HÓT KHÔNG?EM LÊN MẠNG XEM CÁC CLIP CỦA CÁC CAO THỦ THÌ THẤY NHỮNG CON MI HÓT ĐỈNH THƯỜNG THẤY LÔNG CÓ MÀU VÀNG NHẠT,VẬY NHỮNG CON LÔNG CÓ MÀU ĐẬM THÌ HÓT CÓ HAY KHÔNG HẢ CÁC BÁC?:sick:

2. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    mầu lông của họa mi...không liên quan gì dến giọng hót...!
    chim mỗi vùng miền có đặc trưng mầu lông khác nhau...nhưng vì điều kiện sống ngoài thiên nhiên vì thức ăn khan hiếm con chim phải vận động nhiều để kiếm ăn..+ tác động của nắng gió...nên đa số chim ngoài thiên nhiên có mầu lông đậm hơn..(gọi là lông rừng)!
    khi chim nuôi trong lồng chim được ăn đủ chất...không phải chịu tác động sương gió..mầu lông sẽ sáng ra...!

3. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    XL bạn haimayxuc nha mình phản đối tý ý kiến của bạn. Thứ nhất mình đồng ý là chim nuôi lâu màu lồng sẽ sáng ra nhưng mình phản đối là mầu lông của chim không liên quan tới giọng hót, lí do: Mình hỏi bạn 1 câu đã đi bẫy bjo chưa? Nếu chưa thì mình xin kể lại rằng có một loài mi có mầu lông vàng, nhổ 1 cọng lông ra quan sát sẽ thấy xung quanh viền lông có những vòng màu xám, loại này bẫy được nên thả vì có nuôi có gột cũng không bjo hót hay được, giọng đơn điệu và không có chất giọng. Nếu bạn đi bẫy rồi mong bạn quan sát và tìm thử 1 em như thế xem.
    Chim cũng như con người vậy mỗi người có 1 chất giọng khác nhau có giọng hay, giọng chưa hay cũng bởi do nơi sinh ra, môi trường làm việc và cũng do vùng miền nữa.

4. pham quang vu

Thích đã nhận:
    86
    Bác phamquangduch có nhiêu ô
    Bac phamquangduch có nhiều kinh nghiêm rât hay để anh em than khảo và học tâp em xin chân thành cám o

Lên diễn đàn thấy bác phamquangduch có rât nhiều kinh nghiêm hay và quý báu đê anh em hoc tâp ,em xin chân thành cám on.Bac cho em hỏi thêm là nhổ lông đuôi hay lông cánh và quan sát như thế nào bác có thể nói kỹ hơn đươc không , em cam ơn bác nhiều.

RUA01 and nghiado like this.
  5. Liulo

Liulo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Tôi thấy mấy con trên clip youtube hót hay, nhiều giọng mà cũng đủ loại màu lông : có đậm, có nhạt. Người ta hay nói người da đen hát rất hay và đúng thế, nhưng nhiều ca sĩ nổi tiếng thế giới da đâu có đen ==> Giọng hót chẳng liên quan gì màu da, màu lông.

RUA01, pham quang vu and nghiado like this.
  6. cuongquephong

cuongquephong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,302
    Chào bác! Em là lính mỚi nhƯng cũng xin phép bác cho e đƯỢc bày tỏ vài ngu ý: Chim phía BẮC thƯỜng có màu lông đậm, chim miền Trung thƯỜng có màu sáng hƠn bác à. Ở Nghệ An e thấy đa số chim là màu sáng. Có gì không phải mong bác lƯỢng thỨ!

RUA01 and pham quang vu like this.
  7. pham quang vu

Thích đã nhận:
    86
    Anh em mình chưa biết nên lên diễn đàn để học hỏi kinh nghiệm thôi mà. nếu tính tuổi chơi mi thì mình chỉ là con mộc thôi bạn ạ....?

cuongquephong thích bài này.
  8. thansau

thansau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    780
    bạn nên khiêm tốn một chút...........không ai dám nhận là mình giỏi hơn người khác mà bạn tự hào như thế.....

hungdbp and cuongquephong like this.
  9. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    bạn hiểu sai ý..?..ae hỏi..chim họa mi thông thường..mầu sẫm của lông..và có liên quan gì đến giọng hót...?loại họa mi bạn nới trên...theo mình hiểu..dưới xuôi người ta hay gọi đó là MI ĐẤT..loại này không ai chơi ...chỉ có những người bán chim dạo...họ lừa bán thành họa mi cho những người không hiểu biết..!