Màu lông yến hót !!!Sự khéo léo của con người

Thảo luận trong 'Yến hót (Canary).' bắt đầu bởi BLACK_CANARY, 22/12/07.

1. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    Nếu bạn nghĩ yến hót chỉ có vài màu sắc thông thường, thì đó là quan niện sai vì yến có đến hàng trăm màu sắc khác nhau. Chim yến hoang dã, khi mới bắt và thuần dưỡng ở quần đảo Canary nó không phải là con chim không có màu vàng. Trên lông xuất hiện màu xanh, nhưng thực tế đó là do màu vàng được phủ lên bởi sắc tố đen/nâu.
    Khi chim yến màu vàng đầu tiên xuất hiện, đã gây một tiếng vang, và mọi người bắt đầu tập cho chim yến sinh sản trong tình trạng giam cầm đến nay đã hơn trăn năm. Họ đã cho sinh sản được những chú chim không có chất nhuộm hắc tố, và con yến vàng bắt đầu phổ biến hơn. Chim có màu đột biến đã được tuyển chọn giống rất kĩ và đã cho ra những chú chim có màu vàng ngày càng tinh khiết hơn. Nó đã được công nhận là một giống riêng biệt (yellow canary).
    Trong hình minh họa bên dưới, bạn có thể nhìn thấy sắc tố đen/nâu được phủ lên màu vàng và tạo nên màu xanh oliu. Các nghệ nhân thường nguyên lí đó đã khéo léo kết hợp giữa màu vàng và màu đen để tạo ra nhiều màu xanh khác nhau.
    Còn đây là bảng phối màu:
    Các nước trên thế giới đều lai tạo được giống yến riêng biệt đặc trưng cho nước mình, nghĩ vậy mà buồn cho dân ta, cũng có thể là do ta mới du nhập yến này, cũng có thể do ta quá chú trọng vào việc giữ cho thuần giống mà không nghĩ đến việc lai tạo có thể xuất hiện giống mới(tất nhiên là trong thời gian dài)
    Em là người mê yến, nghĩ sao nói vậy, nếu có gì các bác bỏ quá cho. Nếu thấy dc thì ủng hộ em pót típ.
    Nguồn bài viết : google.com.vn >search> canaries :D

2. LT_MM

LT_MM Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Sao ko thấy post tiếp,nói về phần này được đấy bây giờ mình phải có một cái nhìn mới về việc nuôi chim yến của mình,ko phải dừng lại ở cho yến sinh sản để duy trì nòi giống và nhân số lượng đàn mà phải nghĩ tới việc tạo ra cái đặc sắc riêng cho dân ta đúng ko BC.Mình cũng đang chăn trở về vấn đề nầy

3. moscow_snow

moscow_snow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Việc mua giống chim này bây giờ khá khó khăn và giá cũng khá cao!Nên chắc là hơi khó để thực hiện được mong muốn!

4. ntnam21

ntnam21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    224
    Ngoài bắc giá ko cao lắm đâu mấy anh ơi.Khoảng 300K là có chim hót tạm dc rồi

5. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    hic em tập up ảnh tý nha các bác, sorry các bác ! ảnh hok đẹp các bác thông cảm nha

Last edited by a moderator: 2/7/08
  6. longlatrobe

longlatrobe Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn ở đâu ngoài bắc vỵ bạn, mình cũng ở ngoài bắc nếu 300k mà ban mua được chim yến hót được thì mình phu bạn quá tai theo mình yến bây h hót đưoc thì cũng phải 5-600k, còn 300k mình nghĩ chắc mua được yến mái thôi

7. davidphong

davidphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Bài viết hay quá, cảm ơm bác đã cho em mở mang thêm