màu mé cá

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi buiminhnhut, 23/6/07.

1. buiminhnhut

buiminhnhut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mấy bro ơi cho em hỏi em nuôi con PLT được 1 tháng rùi sau lúc em dòn ở tiệm cá thì thấy màu mè nó rất đậm nhìn mê luôn nhưng khi đem về nhà nuôi thì màu nhạt chưa từng thấy có thể nói là hơn màu trắng 1 chút:crying: :crying: chữ cũng mất dần o biết mấy anh cho em hỏi người bán cá họ có cho nó uống thuốc hay o vậy mấy anh em thì cho cá ngày 3 bữa 2 bua tôm 1 bữa khô mà gần cả tháng rùi o có màu mè gì cả chán wa :crying: :crying: :crying: cá em dài 13cm em nuoi trong hồ 50*30*30 sắp thay hồ 8tac o biết có phải tại hồ nhỏ hay o nữa xin mấy bro giúp em :x :x

2. Hiep Hoa

Hiep Hoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá 13cm mà nuôi hồ 50x30x30 thì quá bé, trước tiên gây sốc tinh thần của chú cá, tưởng tượng như bị "bỏ tù" vậy thì làm sao sung được, mà cá không sung thì đầu, châu màu sẽ giảm theo; yếu tố nữa là nguồn nước bạn dùng từ giếng hay nước máy, có xử lý chưa hay trực tiếp cho vào hồ, và cũng có thể là ở cửa hàng cho ăn thức ăn kích thích lên màu, đúng ra PLT màu rất đẹp, bạn kiểm tra lại hoặc mô tả cách nuôi của bạn cụ thể mọi người sẽ hướng dẫn cụ thể hơn; hiện tại cần đổi hồ lớn gấp.
    thân chào!

3. buiminhnhut

Thích đã nhận:
    3
    em nuôi cá bằng nước máy nhưng em đã để nước ở ngoài 24h rùi mới cho vào hồ,ngày em cho cá ăn 3 bữa,sáng và trưa thì ăn tôm,tối thì ăn TOP và XO em để đèn từ 6h tối tới 12h tối em thay nước thì khoảng 6-7ngay thay 1 lần

4. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn đem cá về đc khoảng bao lâu rồi nếu mới đem về thì dĩ nhiên chuyện đó sẽ xảy ra vì cá bị sốc với hoàn cảnh,điều kiện sống mới nên --->mất màu+chữ là dĩ nhiên rồi bạn cứ nuôi thêm 1 thời gian xem sao!!!!

5. buiminhnhut

Thích đã nhận:
    3
    em nuôi được 1 tháng rùi anh chứ mới mua về mà màu nhạt thì nó là chuyện thường rùi

6. kimcuong910

kimcuong910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn thay nước 6-7 ngày 1 lần là ít đó bạn, nên thay 3 ngày 1 lần, màu sẽ rất đẹp..

7. quocthai_tamky

quocthai_tamky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình bảo đảm với bạn là bạn xem là nơi đặt hồ cá đi ! nên chon nuôi nơi có ánh sáng ít thôi ! Ánh sáng nhiều quá thì con cá sẽ giống như cá rô phi vậy ! Lúc đầu chơi cá mình cũng vậy ! sau nhiều lần di chuyển hồ đến nơi có ánh sáng thích hợp thì bây giờ cá lên màu khá tốt . ! Hãy thử thay đổi vị trí hồ như mình nói đi ! Chúc thành công !

8. trung2t3c

trung2t3c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Môi trường thay đổi, thức ăn khác ... cũng làm cá đổi màu.Bạn xem lại chất nước đi. Nước ko tốt cũng làm cho cá xuống màu nhanh lắm

9. buiminhnhut

Thích đã nhận:
    3
    bạn ơi vậy có cách nào biết chất lượng nước là tốt hay o tốt o bạn ............................

10. kietnguyen

kietnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn có tểh ra ngoài tiệm bán cá hỏi mua 1 bộ đo độ Ph của nước,kiểm tra độ Ph của nước mỗi khi thay nước mới là rất cần thiết đó bạn,ngoài ra chắc bạn cũng biết là nên bỏ muối vô hồ mỗi lần thay nước chứ hả.? ok chúc bạn may mắn nhá,khi nào có kết quả thì báo cho anh em ăn mừng ok.