màu sác cá la hán

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi huu_duc_nb, 8/7/07.

1. huu_duc_nb

huu_duc_nb New Member

Thích đã nhận:
    0
    em có nuôi 1 con cá la hán bé dài tầm 10cm nhưng ko có màu
    em muốn hoi? liệu lón lên nó có màu ko,hay là vẫn như vậy
    mong cac anh tra? lời giùm em
    thanks

2. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    post hình lên dễ nói hơn, nói vậy thì ko thể giúp bạn rồi!!!!

3. FILLIP

FILLIP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Màu sắc của cá la hán thường do các nguyên nhân sau:
    Môi trường chung quanh - nếu môi trường nuôi quá sáng hay quá tối sẽ làm cá có màu nhợt nhạt hay sậm đen
    Bản thân giống cá - nếu cá kim cương xanh mà bạn yêu cầu phải đỏ như rồng đỏ thì e là không được
    Trạng thái của cá - khi cá sung sức hay sợ hải, màu sắc sẽ phần nào được thể hiện, ví dụ như khi sợ, cá thường xuất hiện sọc đen trên thân, còn khi sung mản thì màu sắc sẽ đẹp đẽ hơn nhiều.
    Cá thường hấp thu sắc tố, gọi chung là xanthophyll, như astaxanthin, zeaxanthin.... qua thức ăn, sắc tố này tích lủy dưới da cá tạo cho cá có màu đỏ. Các chất này cũng đóng vai trò tăng sức đề kháng, (trong tự nhiên, lúc chọn bạn giao phối con cái thường chọn con đực có màu sắc đỏ đẹp vì đó là dấu hiệu của sự khỏe mạnh, sẽ cho ra lứa con tốt).
    Bạn có thể cải thiện tình trạng của con cá bạn nuôi bằng cách mua carophyll pink về trộn với tôm lột vỏ xay nhuyển cho ăn. Trong 3 ngày con cá của bạn sẽ có chuyển biến về màu đỏ và sự sung sức.
    Thân,

Last edited by a moderator: 12/7/07
  4. hieu70

hieu70 Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh Có thể Cho em biết Vài địa chỉ Chỗ Bán Những thứ Kể Trêm kô anh ?? thx anh !

5. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    _Chất tạo màu Carophyll Pink 10%...có bán nhiều ở các tiệm Cá cảnh.Nhưng lạm dụng chất này nhiều cũng kô tốt đâu,còn dùng thì cá còn màu,hết dùng thì cá dễ mất màu.

6. bogey

bogey Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    anh muốn mua carophy2 ah,hôm nào rảnh di với em nè,em cũng đang định mua đây,em bít chỗ nè anh,anh o TP ah,em o TAN BINH nè anh Hieu70

7. vanlahan_05

vanlahan_05 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Ở tiệm Cao Quý đó bạn 12k/ bịch cho 1 kg thức ăn. nhớ nói mua bột thức ăn lên màu, lên đầu.