màu sắc chân chim

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi bluebird, 31/10/08.

1. bluebird

bluebird Member

Thích đã nhận:
    0
    mình mới chơi khuyên nhưng mà thấy đa số chân khuyên có màu xám, nhưng một số con thì chân màu đen tuyền, các bác cho hỏi sự khác nhau của những con chim có chân màu đen tuyền này?

2. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Thực ra màu xám hay màu đen tuyền chỉ khác nhau về màu sắc thôi chứ con chim không khác nhau, vẫn đủ lông đủ cánh. Ý kiến chủ quan cá nhân tôi nhìn nhận trong thực tế con chim có màu chân đen tuyền vẫn là chim tơ, chim có chân đen tuyền sắc lông cũng đậm hơn cái này để ý kỹ sẽ thấy và tuỳ theo tố chất của từng con chim, chim chân đen chưa chắc đã là hay đâu. Khi đi bắt chim tơ tôi không quá chú trọng đến màu sắc chân chim, để ý xem giọng em nó thế nào, có tật gì không, và cách mình nuôi em nó như thế nào thôi

3. Chim chân đen hay j thì theo tôi chỉ phân biệt là chim có tuổi lồng thui, phân biệt chim già hay tơ đó thôi

4. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Mình ko có nhiều kinh nghiệm lắm nhưng theo mình thì Vành khuyên nói đúng đó mầu chân chim để phân biệt con già và con non thôi mà. Con nào già thì chuyển dần sang mầu xám (chân khô ko nhìn thấy nước), còn con nào non thì có mầu đen (có vẻ mọng nước).

5. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Chân chim có nhiều màu , nó phụ thuộc vào tuổi lồng của con chim cũng như là gien riêng của nó .....
    Loại chân hồng : thường được sở hữu bởi các em khuyên biến đổi gien (mơ , cốm )
    Loại chân đen nhánh : loại này rất khó tìm , mà cũng rất dễ bị nhầm lẫn với khuyên bánh tẻ
    Loại chân trắng : đây là dòng chim có khả năng đấu líu tốt chả biết nói là vì sao tại mình đi soi mấy con chim của các cao thủ thường thấy chân nó trắng chứ không phải dòng chim chân đen cố hữu
    Loại chân mốc : loại chim này nói chung rất nhiều và hay bị nhầm lẫn với loại chim chân trắng có thể nói đây là loại phổ thông , bắt nguồn từ màu chân đen chì ...
    Loại chân đen pha hồng : đây cũng là một cái loại chân mà anh em nên lưu ý vì nó không dễ tìm, mình thấy một số người nuôi chim có tiếng rất thích cái kiểu chân như thế này ...vì thế mình cũng thích he he
    Loại chân đen xỉn (kiểu màu chì ) : chân chim bánh tẻ ....

6. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    aaa rất chịu khó tìm tòi học hỏi về khuyên, hiểu biết của bạn về khuyên hơn mình rất nhiều thật đáng khâm phục.

7. hadaigiahp

hadaigiahp Member

Thích đã nhận:
    12
    các bác cho em hỏi một chút,chim chân có vẩy sừng cộp nên là khuyên miền nam hay là chim bắc của mình vậy.giúp tôi với

8. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Cảm ơn bạn nhiều nhưng có lẽ Bạn nói quá rồi , trình độ của mình có lẽ mới chỉ là chập chững vào nghề thôi , Cũng giống như nuôi được 1 con khuyên líu từ mộc thì có lẽ mình làm được chứ để nuôi hẳn một con làm dạng danh ông chủ nó thì chắc còn phải học dài dài dài ...Mình nghe nói nhà bạn có mấy chú chim chơi tốt lắm rồi ah , hôm nào đấy có dịp cho mình thưởng thức với nhé ....^^

9. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Linh khiêm tốn quá, biết nhiều vậy mà ko nhận mình là hỉu bít, phải như mình mới gọi là người ko bít gì hết nè

10. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    tất nhiên là chọn chim đã khó, nuôi chim cũng khó, và để đi thi thì càng khó rồi, biết đâu được có những lúc bạn gặp may bắt được chim hay thi có giải thì sao tôi không biết bạn là ai mà lại biết tôi nhỉ? nhà tôi làm j có chim, nuôi chơi mấy con líu vớ vẩn cho vui thôi. tôi hay dãi chim trên chợ bưởi vào thứ 7,cn. nếu rỗi thì bạn lên đấy chơi cho vui.

11. king_of_rose

king_of_rose Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Bạn thân mến, màu sắc châm chim cũng khác nhau đấy, tuỳ vào vùng miền mà chim có màu sắc khác nhau. Thể hiện rõ nhất là ở bộ chân và mắt chim. Tôi cũng đã từng bắt được 1 em mộc giống bạn rồi đấy. Chú chim đấy có đôi chân đen như than trong khi đôi mắt đỏ như lửa, nhìn đẹp lắm. Mà tôi có cảm giác là những con chim chân đen mắt đỏ như vậy thì thường là chim dữ. Tôi mua chú chim đấy về nuôi vào cám khoảng 2 tuần thì thấy em nó kêu nhiều lắm, lúc giáp lồng với chú chim già ở nhà thì cứ quát tháo inh ỏi, hì hì :laughing::laughing::laughing:, chúc bạn sớm tìm được chú chim ưng ý nhé :applause::applause::applause:

12. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Chủ yếu chân chim khuyên có màu xám đá , nhưng không ngoại lệ có những chú màu đen, hồng.... Màu sắc chân chim do môi trường sống quyết đinh, nhưng cũng có những chú bị đột biến gen tạo ra. Tuy nhiên màu sắc đó không nói lên chất chim tốt hay xấu cả ! Nhưng những chú có màu sáng, hay hồng nhìn vẫn khoái nhất :"gà chì chân trắng mẹ mắng cũng mua" mà =))

13. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    em mới bẫy duoc 1 con khuyên chân đỏ nâu,thò tay vào gãi xù hết cả lông cổ lông đầu lên,mà nó kêu hay lắm giật bắn cả người

14. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Con chim này quả là loài chim hiếm cần được bảo tồn. Đề nghị các anh các chị hết sức chú ý cho. Con chim của bạn, bạn bảo kêu hay lắm. Vậy bạn cho xin mấy giây âm thanh để mọi người cảm thụ:applause:. Tuyệt đối khi thu không lẫn tạp âm