Màu trứng

Thảo luận trong 'Chăm sóc gà đẻ - gà con' bắt đầu bởi nemofish, 18/4/11.

1. nemofish

nemofish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,184
    Mọi ng cho mình hỏi là 1 con gà có bao h đẻ ra trứng có vỏ 2 màu khác nhau ko mọi ng ?
    Em điêu nhà mình đẽ 2 trứng đầu có vỏ màu trắng tinh , 2 quả trứng sau lại có màu vàng nâu :-$ . (Gà đẻ lứa đầu nhé)
    Quả đầu tiên từ trái sang là ko phải của e nó nhé . Quả thứ 2 3 4 thì là trứng của em điều đẻ .
    Mong nhận đc sự giúp đỡ của mọi người
    Thank

TranMinhSon and Duc Long like this.
  2. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    chuyện này rất bình thường, thường gặp ở những em gà tơ mới đẻ, do cơ thể lần đầu tiên tổng hợp canxi chưa đủ kịp để tạo vỏ trứng hồng hào láng mịn được, thực tế so sánh quả đầu tiên vỏ trứng đa số là nhám, xần xùi ko láng mịn so với các trứng kế tiếp

3. sondangngoc_hd

sondangngoc_hd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    cũng bình thường mà bạn.không phải lo láng gì đâu,thường thi những lứa đầu gà đẻ không ổn định,nhiều em gà còn đẻ trứng dài...nữa cơ

4. chuyenvega

chuyenvega Well-Known Member

Thích đã nhận:
    155
    Rất là bình thường,miễn sao có đẻ là ok...Lứa đầu vậy đó bạn ơi nhưng vẫn không sao,lứa sau sẽ tốt hơn,nhiều người lứa đầu còn bỏ đem chiên ốp la,còn mình nuôi chơi vui nên cho ấp lun...!

5. VN00501660

VN00501660 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    lứa đầu là vậy đó chắc mới đẻ lần đầu chưa có kinh nghiệm như mấy em gà già nên tao vỏ trứng ko hồng hào được

6. Mr_bao

Mr_bao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    315
    nếu gà chọi lứa đầu đem ăn hết đi bạn.trứng gà 2 màu rất bình thường.nó thiếu canxi.bổ xung vitamin A.D.E.B2............

7. nemofish

Thích đã nhận:
    1,184
    Thank mọi ng nha . Mình cho bọn chúng ăn vỏ trứng bóp nát và cho uống vitamin này nè

TranMinhSon, Kungfu and Duc Long like this.
  8. chuyenvega

Thích đã nhận:
    155
    gà mình cũng đẻ lứa đầu,nhưng trứng nào cũng hồng hào dễ thương lắm,bạn bổ sung thêm tép,rau xanh đi,chứ gà đừng dùng thuốc nhiều quá không tốt,như vậy sẽ làm mọi người lạm dụng thuốc thì con gà không được tốt....

9. Mr_bao

Mr_bao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    315
    cũng giống như NOVA-TETRA EGG.25$ một gói.của CTY ANOVA sản xuất thấy hiệu quả lắm.gà mà ko đẻ ngưng đẻ cho uống vô đẻ bình thường lại liền

10. nemofish

Thích đã nhận:
    1,184
    thời gian tối đa đễ cất giữ trứng là bao nhiu vậy mọi ng :D

11. chuyenvega

Thích đã nhận:
    155
    1 tuần đó bạn với điều kiện khô thoáng mát,không nóng...!Mà gà đẻ lần cả chục trứng thì cứ để đó bị gì đâu,khi nào ấp thì bỏ cả vào,trứng nào nở thì nở,nhiều khi để lâu nhưng vẫn còn phôi và ấp nở...!Còn có tiền mua máy ấp trứng bỏ vào là xong,nhưng nuôi gà phải cho gà mái ấp thì gà con khỏe và tính chất thiên nhiên mới hay chứ máy ấp trứng chán lắm,mình đã trải qua rồi,giờ mình để gà mái đẻ xong ấp mới thú vị...

12. gacuchi

gacuchi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,054
    Thuốc chỉ dùng trong trường hợp bất đắc dĩ thôi. Chỉ sử dụng thuốc khi 0 có nguồn thức ăn tự nhiên. Hình bạn chụp giống quảng cáo thuốc quá hè ....Công ty SX thuốc phải trả tiền cho bạn đó.

13. nemofish

Thích đã nhận:
    1,184
    ^^ . Bjo có cho mình máy ấp mình cũng ko lấy . Mình ko nuội gà để kinh doanh . Mình nuôi gà chỉ để ngắm nhìn gà mẹ dắt đàn con đi ăn mà . Rất là thú vị :D . Gà mình nó đẻ 24 trứng mà mình cho ấp 12 thui . Tại nghi ma trung dau so hư nên ốp la hết rùi =.=

14. Chen_li

Chen_li Banned

Thích đã nhận:
    36
    bình thường mà bạn có sao đâu,cho ăn thêm rau xanh,tép,cà,vỏ trứng,..v.v.v....để bổ thêm canxi đó