Máy ấm trứng gia cầm (làm bậy bạ)

Thảo luận trong 'Phụ kiện dành cho gia cầm' bắt đầu bởi bi_gv, 4/5/10.

1. bi_gv

bi_gv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    278
    Từ ngày diễn đàn chuyển wa phiên bản mới thấy diễn đàn không còn xôn xao như lúc trước ,thôi thì Bi cũng đang làm cái máy ấm trứng gà nhưng chưa làm xong cũng post lên cho ae chém bậy bạ.^^(mong ae thông cảm)

Không có tiền mua máy ấp 1 chai mấy.... nên xem xong các phiên bản của các ae trong diễn đàn nên cũng tập tành làm 1 cai'

Dây điện, bản điện,bóng đèn 40 w ,quạt gió.............

Dimmer, chui điện.

[/SIZE]

Nhiệt kế...

và bên trong ...

và bên ngoài

Vì chưa làm xong nên còn nhìu thiếu xót mong ae thông cảm.......
    mấy ae cho mình hỏi Cục biến thế 220v---> 12v mua ở đâu vậy ở ngoài người ta chỉ bán có 9v thôi không đủ để chạy cây quạt gió......

2. sonke-hanoi

sonke-hanoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    bạn ra chợ giời í,đầy,không thiếu đâu.mà nói thật nhớ chơi gà cảnh thì hãy dùng máy ấp trứng,còn chơi gà đá thì mua con mái ta về cho nó ấp,chứ ấp bằng máy gà nó không khôn bạn à.Thân.............!

3. quachnguyen

quachnguyen Chủ nhiệm CLB GK Q6

Thích đã nhận:
    8,201
    mua 9v mắc vào là quạt chạy ào ào rồi cần gì phải tới 12v

waster thích bài này.
  4. moitapchoiga

moitapchoiga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    464
    Cho mình nhiều chuyện tí nhé : mình thấy cái dimmer nếu bạn đặt ở bên ngoài thì hợp lý hơn , vì khi mình điều chỉnh ánh sáng không lẽ mở nắp ra vặn (??? ) .

Cho mình hỏi dimmer nối vào với bong đèn bắt dây như thế nào ( hhehehe ) thanks bạn trước nghen .

Bạn cố gắng cập nhật thường xuyên nhé . chúc bạn thành công .

Thân.

Last edited: 5/5/10
  5. powerfullvn

powerfullvn Banned

Thích đã nhận:
    21
    Góp ý chuẩn, đấu dimer nối tiếp với bóng đèn, coi no snhuw cái công tắc ấy.
    nên lắp nguồn 9 v để chạy quạt 12 vôn, cho gió không mạnh quá bạn ạ, đấy là những kinh nghiệm thực tế, bạn cứ trải nghiệm thử và sẽ rút ra những kết luận riwwng cho mình,
    nên bổ sung thêm cac lỗ thông gió,Khoét thùng một đoạn 20 cm x 5 cm, kiếm 1 miếng kính và dùng băng dính dính vào đó để quan xát cho tiện.
    Chúc thành công

6. Duc Long

Duc Long Quản kê

Thích đã nhận:
    8,173
    Chạy quạt với 9v là không khí trong tủ đủ lưu thông rồi không nên quạt mạnh quá vừa ồn, nhiệt thoát mạnh ra ngoài gây tốn điện, trứng có khi lại bị khô do quạt nhiều (cái này mình tự nghĩ thôi). Thêm 300n mua cái đồng hồ tự điều chỉnh nhiệt thì khỏe hơn nhiều, đỡ bỏ công theo sát nhiệt độ.

bi_gv and moitapchoiga like this.
  7. bi_gv

bi_gv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    278
    thanks những lời góp ý chân thành của mấy bạn mình sẽ khắc phục

to: moitapchoiga: nối như nối công tắc thôi bạn ah`

cho minh` hỏi thêm là dùng miếng nhựa trong hay miếng kiếng tốt hơn
    có nhất thiết là phải gắn dimmer ở ngoài hok

moitapchoiga thích bài này.
  8. huynhgacon

huynhgacon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    gằn dimmer ở ngoài tiện hơn và hợp lý hơn chứ bạn. không lẽ mỗi lần muốn điều chỉnh bạn phải mở nắp ra ah`. theo minh thi miềng kiếng 1 ly là tốt hơn miếng nhựa, và thêm một bí mật nhe', phải có chổ để khai nước, nếu không trứng sẽ khô và xát con hết

bi_gv thích bài này.
  9. binhthanh

binhthanh Active Member

Thích đã nhận:
    45
    Sao không dùng loại thùng khác mà dùng thùng xốp vậy bác. Theo tôi thì độ an toàn không cao vì xốp dễ bắt nhiệt lắm. Góp ý nhỏ thôi!

10. moitapchoiga

Thích đã nhận:
    464
    Xin phép chủ topic nhé !

Bạn cho mình hỏi cục biến thế và cái quạt bạn mua ở đâu ( mình hỏi để xem chỗ nào gần vì mình đi làm về khá trễ ) , mình cũng làm chơi 1 cái cho vui , vì mới làm lần đầu nên khoét mấy cái lỗ không được đẹp lắm , mình đang suy nghĩ có nên mua cái khác khoét lại cho nó đẹp không ...hehehehhehe.

cái nắp mai mình tìm miếng mica gắn vào .

về cơ bản ăn cắp y chang của chú Nguyên , chỉ có khác là mua thiếu đồ vì mình hỏi anh cơ điện trong công ty anh ta cũng không biết cái cục đó là cục gì nhưng anh đấu dây thấy nó cũng hoạt động , anh nói đấu vậy không bền ( theo anh ta thì mua 1 cái gì đó bỏ cái dimmer đi ??? ) .

Mọi người chém cho vui .

Thân

Last edited: 8/5/10
    bi_gv and muoivankhatmau like this.
  11. bi_gv

bi_gv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    278
    cục biến thế mua ở tiệm điện tiệm điện nào hầu như cũng có bán bạn àh còn cái quạt ra chỗ bán phụ túng máy vi tính mua ,cái quạt đó nằm trong máy vi tính

quạt = 15-20k
    cục biến thế = 35-40k

còn cái dimmer thì đấu như vậy không sao đâu, nó bền lắm, với lại lâu lâu mới ấm trứng mà....

12. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    cho mình hỏi Cục biến thế 220v---> 12v mua ở đâu vậy ở ngoài người ta chỉ bán có 9v thôi không đủ để chạy cây quạt gió......
    Sao bạn không mua quạt 220v cho tiện loại nhỏ khoảng 40k/cái, nếu sd quạt 12v thì tìm cái adaptor hoặt cục sạt điện thoại nào thừa thì chế vào.Nhưng mình thấy vị trí bạn bắt quạt và đèn chưa hợp lý lắm,nói chung là thùng ấp của bạn không được tin tưởng lắm.thân, chúc thành công

13. moitapchoiga

Thích đã nhận:
    464
    Mình đã hoàn thành xong cái máy ấp trứng và đang cho chạy thử để rút kinh nghiệm . Bạn cho mình hỏi bạn đục lỗ thùng ấp như thế nào ? mình thì đục 3 lỗ sau quạt để quạt hút không khí vào thùng ấp và 12 lỗ ở đuôi thùng máy cho không khí thoát ra .

Thân.

Last edited: 10/5/10
    huynhgacon, bi_gv and muoivankhatmau like this.
  14. babygirl89

babygirl89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    Để ấp 1 mẻ trứng gà thành công thực ra rất đơn giản . Cái mà anh em tưởng khó chỉ là do anh em chưa tiếp xúc trực tiếp hay trực tiếp bắt tay vào làm mà thôi .
    Ấp 1 mẻ trứng bạn chỉ cần đáp ứng đủ 4 yếu tố chính là " nhiệt , ẩm , Oxi và đảo trứng "
    -Nhiệt chỉ cần duy trì ở 37,3 - 37,8 là ok quạt gió là để giúp bạn ổn định nhiệt độ và độ ẩm ở mọi vị trí trong máy thôi .
    -Ẩm khi ấp đa kỳ chỉ cần duy trì ổn định trong 60-65% la ok . như thùng xốp của bạn chỉ cần 2/3 diện tích thoát hơi nuơc của cái hộp nhựa là đủ .
    - Oxi bạn nên đục 4 lỗ nhõ bằng đầu to của chiếc đũa trên nóc thùng và mỗi bên thành thùng lên đục khoảng 4-6 lỗ như vậy là ok . không nhất thiết phải đục lỗ ngay quạt gió .nếu lượng trứng ấp không quá đầy .
    - Đảo tất nhiên càng nhiều lần càng tốt nhưng tối thiểu lên là 4-6 lần 1 ngày ::D

Để làm 1 máy ấp trứng đảo tay thực sự rất đơn giản nếu bạn chịu khó đọc tài liệu và học hỏi từ các nơi khác . Chúc bạn thành công .

15. moitapchoiga

Thích đã nhận:
    464
    cám ơn anh đã chia sẽ kinh nghiệm , em quan sát , học và làm theo cái máy của chú Nguyên .

+ hộp đựng nước e đã khoét 1 lỗ 5cm x 5cm

+ Để em bịt 3 cái lỗ ở sau quạt lại .

+ Nếu được anh , các anh có kinh nghiệm cho em hỏi :

e đọc rất nhiều tài liệu về ấp trứng thủ công , họ đều khuyên đảo trứng tối thiểu 4-6 lần nhưng do đi làm cả ngày 2 chỉ đảo được có 2 lần ( sáng trước khi đi làm và tối khoảng 6- 7 giờ , trứng đánh dấu 2 mặt đối nhau nên đảo t ương đối đều ) em thấy cũng nở ..... vậy nếu mình đảo trứng ít có ảnh hưởng đến chất lượng gà con không ??

Thân.

bi_gv thích bài này.
  16. bi_gv

bi_gv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    278
    thanks tất cả các bạn đã góp y' chúc moitapchoiga có 1 mẻ trứng nở thành công

17. AIR GUN

AIR GUN Hội cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    2,354
    [QUOTE

[/QUOTE]

Bạn cho mình hỏi có thể tìm mua rơle nhiệt điện tử giống của bạn ở đâu? và giá là bao nhiêu? Xin cám ơn nhiều.

bi_gv thích bài này.
  18. moitapchoiga

Thích đã nhận:
    464
    Bạn cho mình hỏi có thể tìm mua rơle nhiệt điện tử giống của bạn ở đâu? và giá là bao nhiêu? Xin cám ơn nhiều.[/QUOTE]

Mình kêu người ta mang đến chỗ làm ở quận 12 ( vì chỗ mình làm cũng hay dùng mấy loại có công dụng giống vậy, giá 380,000 vnd bao gồm VAT ) . cái này bạn hỏi mấy chỗ bán đồ điện công nghiệp đều có bán hết .

Thân.

hhhh and bi_gv like this.
  19. bi_gv

bi_gv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    278
    cái tròn tròn là cái gì vậy moitapchoiga và giá của em nó

20. moitapchoiga

Thích đã nhận:
    464
    cái đó là đồng hồ đo nhiệt độ và độ ẩm , bạn có rồi mà ( cái này kiểu khác thôi ) , giá là 80,000 vnd , mình mua trên đường Trần Hưng Đạo, chỗ bán dụng cụ y khoa .

Thân.

bi_gv thích bài này.