Mấy anh cho em hỏi về máy ấp trứng

Thảo luận trong 'Phụ kiện dành cho gia cầm' bắt đầu bởi tai.truong, 25/11/11.

1. tai.truong

tai.truong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    tình hình là máy ấp trứng nhà e ấp gần tới ngày nở, e soi thấy trứng phát triển bình thường vậy mà tới ngày trứng không chịu nở mà chết luôn trong trứng.
    mấy a cho e hỏi những nguyên nhân nào làm chết phôi trong trứng vậy, mong các a chỉ giáo dùm e, để e biết cách để khắc phục cái máy ấp ở nhà. nhìn thấy trứng hư mà buồn muốn khóc luôn huhuhuhu...............:crying:

2. KOBELCO

KOBELCO Active Member

Thích đã nhận:
    49
    Chia buồn cùng bạn! Có ai rành về vấn đề gà chết trong trứng thì tư vấn để bạn ấy khắc phục dùm đi.Thân.

tai.truong thích bài này.
  3. tamtrm

tamtrm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Thường gà con chết trong trứng khi đã lớn (gọi là gà sát) là do thiếu độ ẩm đó bạn, giai đoạn 3, 4 ngày cuối cần đến 75->80% độ ẩm lận. Nếu bạn có đồng hồ đo độ ẩm chính xác sẽ thấy là thùng ấp phải cần thêm khay nước nữa thì mới đủ độ ẩm. Tôi cũng mới ấp lần đầu bị 4 trứng sát (trong 12 trứng có cồ) do tôi biết độ ẩm chưa tới (khoảng 60%)nhưng kg nghĩ là nó quan trọng vậy nên mới bị. Gởi bạn 1 tài liệu để tham khảo nè
    http://vn.360plus.yahoo.com/lykimluan/article?mid=208

4. babynick

babynick Active Member

Thích đã nhận:
    11
    upppppppppppppppppppppppppppppppp , 1 bài góp y , và cũng là 1 KN cho ae mới tập chơi nhu mình

5. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    cho mình hỏi là mình có thể dùng bình xịt tưới cây để xịt lên những trứng sắp nở để tăng độ ẩm hok

6. laut

laut Member

Thích đã nhận:
    39
    Bạn LYKIMLUAN thật là hay khi bạn cho anh em xem giáo trình ấp trứng gà .Cám ơn bạn .

7. tai.truong

tai.truong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    cảm ơn mấy sư huynh đã chỉ giáo,e cũng là thiếu độ ẩm mà không biết còn nguyên nhân nào nữa không?
    độ ẩm nhà e đo được là khoảng 55>60% ah. mấy a cho hỏi có cách nào làm cho độ ẩm tăng thêm nữa không vậy?

8. tamtrm

tamtrm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Nếu thùng ấp của bạn có nhiều lỗ thông hơi với bên ngoài, nhất là phía sau cái quạt thì bạn khó tăng độ ẩm lắm vì độ ẩm đối lưu với bên ngoài nhiều nên giảm. Muốn tăng độ ẩm nhiều thì bạn để khay nước ngay cái quạt, quạt làm mặt nước luôn dao động thì độ ẩm sẽ tăng thôi.

9. KOBELCO

KOBELCO Active Member

Thích đã nhận:
    49
    Bạn cho mình hỏi thêm! Nếu mình ấp nhiều đợt trứng khác nhau nếu những trứng ấp trước thì còn 3,4 ngày nửa thì nở mình tăng độ ẩm 75>80% thì nó nở tốt, và những trứng ấp sau thì độ ẩm như vậy cao quá thì có ảnh hưởng gì đến trứng không?Và theo kinh nghiệm ấp trứng của bạn thì mình luôn luôn để độ ẩm bao nhiêu là vừa.Mình mới ấp gà lần đầu nên chưa có kinh nghiệm.Đang ấp 6 trứng ấp tới 22 ngày rồi mà gà chưa nở nữa, mình lo quá.

10. chimtrido_sadec

chimtrido_sadec New Member

Thích đã nhận:
    2
    khi gà còn khoảng 3-4 ngày nỡ , bạn lấy thau nước và thả trứng vào khoảng 2 phút cho gà bơi thì tỉ lệ nở rất cao,trứng không bị sát.

11. tqcuong

tqcuong Member

Thích đã nhận:
    6
    "trứng ấp tới 22 ngày rồi mà gà chưa nở nữa" thì hư rồi bạn ơi. Nếu bạn sữ dụng máy trên 200 trứng, mình khuyên bạn nên đầu tư thêm 1 cái Fox đo độ ẩm và 1 bình phun sương tổng cộng khoãn 1tr7 nữa là ok.