Máy anh Coi Dùm em gà con bị dậy là bệnh gì, cách chửa sao với

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi mjnhphung, 28/4/11.

1. mjnhphung

mjnhphung Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    1,935
    gà con nở ra em bắt nuôi riêng úm điện tự nhiên bị như dầy ne, bắt đầu thấy lây qua máy con khác rồi :(,GÀ bị đa phần ở chân, hai ben mép mỏ của gà. anh em giup xem gạ bị gì, cách chửa sao với em mới nuôi không có kinh nghiệm:crying:

hoacuc, chickend and VY_GAKIENG like this.
  2. Kyky&gold

Kyky&gold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    Bạn chụp hình rõ thêm chút anh em mới nói được bệnh của gà, và gà của bạn phần lót chuồng bằng vật liệu gì

3. mjnhphung

mjnhphung Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    1,935
    gà ở nền cát bạn chân bị sưng phần bàn chân dị ah ko bít bị sao nữa

4. khuongpham

khuongpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    565
    Có phải chân nó bị sưng đỏ lên thành những cục tròn ko bạn?Lúc trước mình có nuôi 1 con mái cũng bị như gà của bạn.
    Lúc đầu mình cũng ko để ý lắm nhưng càng ngày nó càng sưng to lên, chân gà mình lúc đó to gấp 2,3 lần bình thường và có mủ trắng bên trong làm gà ko đi lại dc.
    Gà của bạn đang ở giai đoạn đầu nên có lẽ chưa thấy mủ trắng và chân gà chưa sưng nhiều.
    Mình dùng dao mổ y tế có bán ở các tiệm thuốc tây mổ những chỗ có mủ và nặn mạnh cho mủ ra hết, sau đó máu bầm sẽ chảy ra rất nhiều, cố gắng nặn đến khi nào hết máu bầm nha bạn.
    Cứ làm như vậy cho hết những chỗ còn lại.
    Dùng oxy già khử trùng vết mổ.
    Sau đó dùng chai thuốc bột SUNFAT cũng bán ở các tiệm thuốc tây xịt vào chỗ vừa mổ để tránh nhiễm trùng và vết thương mau khô.
    Dùng băng( gạc) y tế băng chân gà lại để gà có dẫm lên phân hay cát bần cũng ko bị nhiễm trùng và thường xuyên thay băng nha.(trong thời gian này tuyệt đối đừng để chân gà dính nước bẩn hay phân nha bạn)
    Sau 1 thời gian vết thương đã khô thì bạn ko cần thay băng nữa và tự nó sẽ lành lại.
    Đó là kinh nghiệm của mình góp ý cùng bạn.
    Thân!

hoacuc and FISHER-MAN like this.
  5. chuyenvega

chuyenvega Well-Known Member

Thích đã nhận:
    155
    hình như là bị sưng đỏ lên hả bác,đâu bác thử làm theo bác khuongpham xem sao...!chúc gà bác mau lành bệnh

6. hoàng dương

hoàng dương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,822
    Ngoài cách chữa trị cho gà thì mình thấy có lẽ nên đổi cát lót chuồng coi sao, nếu siêng năng thì đem phơi cát thiệt nóng hoặc rang lên khử trùng coi sao nha bạn.

FISHER-MAN thích bài này.
  7. cocobantam

cocobantam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    289
    mình thấy có vấn đề ở vật liệu lót chuồng của bạn:có vỏ trấu sống-thường thì vỏ trấu rất dễ làm xây sát chân gà con và vi khuẩn từ những vết thương đó xâm nhiễm vào gây nhiễm trùng.Trong đó cũng có khá nhiều phân và mảnh thức ăn rơi vãi-kiến sẽ vào lấy thức ăn hoặc phân có thể sẽ cắn vào chân gà cũng gây hiện tượng trên,NHƯNG KHÔNG LÂY LAN
    -Nếu gà suy yếu,mặt tái nhợt,sưng khớp chân và nhượng bắp chân,có hiên tượng khò khè và chảy nước mũi =>gà bạn có thể bị nhiễm CRD+mycoplasma,bạn nên loại bỏ những con bệnh để tránh lây lan và nếu có chữa trị thì những con vượt qua được cũng khó dùng làm giống sau này
    -gà có hiện tượng tiêu chảy phân trắng,có đốm trằng đục nhỏ ở trong mắt,bụng trễ xuống,nhắm mắt,gà tụ thành từng đám,khớp sưng,dịch khớp có có màu vàng chanh hay vàng cam=>gà bạn bị nhiễm salmonella
    -Bạn có thể dùng kháng sinh ampi,linco,tetra mua ở tiệm thuốc tây hay ở tiệm thú y đều được(nếu có thuốc ống dạng tiêm pha vào nước càng tốt)+vitamin c,b(tăng sức đề kháng,chống tress) cho uống đến khi hết triệu chứng
    -Vật liệu lót chuồng cho gà con mình thường sử dụng giấy báo cũ,vừ dễ thay vừa hút ẩm tốt và dễ quan sát nếu có kiến hay côn trùng lạ
    Mong bạn sẽ sớm có đàn gà khỏe mạnh