mấy anh ơi cho em hỏi!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi utgold, 29/6/07.

1. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    em mới mua 1 chú newking bột lớn bằng ngón út.Khi mới mua về thì người nó phủ đầy châu,chữ đậm,đầu hơi nú ra chút ít.Nhưng khi em nuôi nó được 2-3 tuần gì đó thì nó bỗng mất châu,chữ nhạt dần,đầu cũng ko có gì phát triển cả
    em vẫn cho chúng ăn 1 ngày 3 bữa độ ph là 7.0.Có huynh nào giúp em với
    Sẵng cho em hỏi làm cách nào để giúp lên châu ,màu ko vậy các huynh? :-S

2. NguyenPN

NguyenPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Bạn nên thay nước thường xuyên( rút chút nước thôi rồi cho nước mới vào) tạo cho môi trường nước lúc nào cũng tươi, với lại bạn nên dán tấm recan của tấm kính ngăn lại đi vì con cá bên kia bự wá có thể làm cá nhỏ nó sợ nên xuống sắc đó. Sau đó mua thử Grand Sumo cho nó ăn thử coi có cải thiện đc gì khg.

3. verasasu

verasasu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ban nên cho cá ăn tép nhỏ lặt đầu , ăn tép nhiều sẽ lên màu lên châu thôi , cố gắng dưỡng 1 tháng đi , rồi post hình lên cho anh em trên 4rum xem, chúc cá bạn hồi phục như trước.:D

4. loc1991

loc1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    mình nghĩ tại vì đa số cá la hán bột thường hay bị nhát kô có gì đau ráng dưỡng thêm mấy tháng nữa rồi post lại cho ae coi.....

5. ThanhTri

ThanhTri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    bạn nói ngày ăn 3 bữa mà ăn thức ăn gì mới dc .nếu bạn cho ăn trùn chỉ thì cá sẽ bị mất châu đó .chúc bạn may mắn .thân

6. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    trời ơi ! đã nói nuôi cá phải kiên nhẫn mà pác utgolg !!! pác tham gia diễn đàn ít nhiều cũng có kinh nghiệm rùi ! thấy cái đúng thì áp dụng vào !!! cái gì cũng cứ từ từ nhóe !!!

7. tuyetnhi1

tuyetnhi1 Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo em nên nuôi riêng 1 hồ đi em thấy con cá lón kế bên em còn sọ cá nhỏ o sọ mói lạ.Cá nhỏ nó sọ thì thành rô newking

8. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái đó thì chịu vậy có lẽ đây là trường hợp đặc biệt nếu ko thì chẳng co lí do gì để em nó mất châu và chữ cả theo em bác nên tậu em mới về nuôi thôi!!!!

9. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    cá của em nó ko nhát như mấy huynh nói,nó cũng thường hay xung lắm ,hình như nó gần con cá lớn nên nó quen rùi hay sao áh,nó ko có phản ứng gì về con cá lớn cả. 1 ngày em cho nó ăn 3 bữa(sáng em cho nó ăn vài hột XO lên đâù,lên màu và cho ăn vài hột Top[cho đến khi nó căn bụng];trưa em cho nó ăn tép lột vỏ ; tối em lại cho ăn như buổi sáng).Em cung thường thay nứơc cho cá(cứ 2 ngày em thay 1/3 nước,thay vào buổi tối ). Em ko hiểu dạo này ngừơi nó cứ nhợt nhạt sao ấy :( .Mong các huynh chỉ giáo giúp em.Thanks!

10. kimcuong910

kimcuong910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chiên giòn đi bác ơi! hết cách rồi..............................

11. KhiDo

KhiDo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình nghĩ ko cần cho ăn thưc ăn đặc biệt gì cả.Chỉ cần bạn làm theo mình chỉ
    1:/Bạn nên dán miếng decal lên tấm kiếng ngăn nếu nhà ko có hồ khác để nuôi riêng 1hồ 1con cá
    2:/Bạn nên bắt 2 con cá để riêng ra đẻ chúng có thông gian riêng như thế con new king của bạn mói lên màu mè lại như cũ,chưa nói vụ lên đầu nha :D
    Chú bạn nghĩ xem con cá "new king" của bạn mói bằng 1/2 con cá bên trái ah.Như thé làm sao mà nó lên đầu-màu mè dc!

12. Minh Thinh

Minh Thinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Giống Newking là giống được lai tại từ bố+mẹ nào vậy? Có lần mình nghe nói nó là con của 2 con king, và được lai tao tại VN. Không biết đúng không? Nếu đúng thì tính bất ổn định của bầy con sẽ làm cho trong bầy có con sẽ đẹp và có con sẽ thành như con cá ở trên. Đây chỉ là suy đoán thôi, mong AE "chỉ giáo" thêm.

13. ManhQuynh

ManhQuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nghĩ là bạn nên dán recan lại hoặc một tấm mica thì hơn vì cá con bản tính hay nhát mà chú cá kế bên lại lớn hơn thì làm cho chú newking của bạn thành king rô thật đó. bạn hãy kiên nhẫn lên nhé. vì ông bà có câu mà "có công mài sắt có ngày nên kim " đấy. chúc bạn thành công. sau này nhớ up hình lên cho ae xem nhé. thân chào

14. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Góp ý cho bạn nhé.
    Bạn có rất nhiều bài viết siêu ngắn, nhều bài viết spam và cũng rất nhiều thành viên nhấn nút cảnh báo về các bài viết siêu ngắn của bạn. Bạn chú ý cho các bài viết sau cho đầy đủ nghĩa và bám sát chủ đề hơn nhé.

15. tien_lahan

tien_lahan Member

Thích đã nhận:
    0
    hix. đầu và màu có thể lên. nhưng châu thì chụi bác ơi. k lên lại đc đâu.

16. dl_dn

dl_dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn làm thử cách này được kô nhé mình cũng hay làm cách này và thấy hiệu quả cả việc lên châu và lên đầu luôn.mình ngăn hồ ra và bỏ vào 1 con nhỏ hơn ở ngăn kế bên,còn 3 mặt còn lại thì mình dán decan hết (mình dùng loại màu xanh dán dưới đấy,còn 3 mặt xung quanh thì dám màu đen)cho cá ăn uồng bình thường ít thay nước nhưng phỉa chạy máy lọc thương xuyên.mình thấy cá lên châu lại khá và đầu cũng lên nữa.chúc bạn thành công

17. Tanh07

Tanh07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Bạn không thấy cá nhỏ sợ cá lớn,nhưng thật sự là có đó. Nó không sung thì màu mất và đầu chậm lên, bạn theo hướng dẩn trên đi.Chúc bạn thành công.

18. Hung Tomy

Hung Tomy Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Truờng hợp của bạn ngộ quá cá lơn lên châu mới mọc đầy người còn của bạn còn nhỏ mà mất châu thì nguy hiểm rồi . Newking mà mất châu thì = rồng xanh hay rồng đỏ rồi :D:D

19. ThanhTri

ThanhTri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    có thể bạn cho nó ăn quá no .bạn lâu lâu có thể để cho cá đói để cá kích thích hệ tiêu hóa và nó có cảm giác thèm ăn thì nó sẽ sung lên thôi .bạn nên thay nước vào buổi sáng vì buổi tối thì thường nhiệt độ hơi lạnh .sẽ làm thay đổi nhiệt độ nước làm cho cá dễ nhiễm bênh .(kinh nghiệm bản thân ) .thân

20. Thanh_Nguyen

Thanh_Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Có lẽ bạn nên chăm sóc cá kĩ hơn, nên thay đổi nước, làm giàn lọc cho xịn và cho cá ăn, xem gương đều đặn thì kết quả sẽ tốt hơn. Chúc thành công!!!!