Mấy Anh Ơi Em Mới Chơi Cá Dỉa Cần Giúp Đỡ

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi utbeo, 4/9/08.

1. utbeo

utbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    lúc trước qua nhà thằng bạn chơi nó có nuôi vài con cá dỉa,nhìn nó thấy đả quá coi nó chăm con nhìn mê thật.Nhưng em thì không biết cá dỉa thì có bao nhiêu loài thấy con thì đỏ con thì trắng con thì rằn ri=P~ nhìn ghiền.

Nhưng em thì không biết giá cả của từng loại với lại cá ra sao mới được gọi là đẹp,đệ hơi gà nên anh em giúp cho đệ nha,thích chơi lắm mà sợ mua mắc mà xấu

2. songduong

songduong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng là cá dĩa có rất nhiều loại. Có thể nói cá dĩa phổ biến hiện nay giá cả từ cao đến thấp tương đối theo thứ tự như sau: beo, đỏ, vàng, lam, bồ câu, da rắn xanh, bông xanh. ..Ngoài ra, trong từng loại thì có beo vàng, beo đỏ, beo xanh...; đỏ thì có super red, red melon; vàng thì có vàng cam và vàng chanh; lam thì có lam Đức, lam Ngọc...; bồ câu lại có tiger, da rắn, hột lựu...Đã vậy, các loài đỏ, vàng, bồ câu mà có bông trên đầu và kỳ thì gọi là mal...; hoặc lam mà có bông trên đầu và kỳ thi lại goi là cobalt....còn nhiều loại nữa...
    Tuy nhiên, có thể nói giống cao cấp nhất hiện nay là Albino, theo mình biết đây là dòng cá dĩa nhập không bao giờ bị tiêu và rất khó sinh sản(có thể do đột biến), có lẻ vì vậy mà giá rất cao một em giá từ 150 USD trở lên. Hiện nay chỉ thấy bán nhiều ở tiệm Tân Xuyên, trên đường Đinh Tiên Hoàng Quận 1.
    Đó là mình nói về giá cả thị trường. Còn nói như thề nào là một con cá dĩa có giá trị thì theo mình phải hội tụ 03 yếu tố: Quý, Hiếm và Đẹp. "Quý" có nghĩa thuộc các giống cá như trình bày ở trên (ví dụ; giống beo dĩ nhiên phải quý hơn bồ câu rồi), "Hiếm" là con cá có nhiều màu sắc lạ, đường vân lạ không giống như các con khác và "Đẹp" là cá phải tròn người, kỳ cao, màu sắc sắc sảo, độ tương phản cao, không bị lỗi ... Nhưng còn một yếu tố thứ 4 không kém phần quan trọng đó là "chủ quan" của mỗi người, có nghĩa là mỗi người cảm nhận cái đẹp khác nhau, có người cho như thế là đẹp có người không, thậm chí người Việt Nam cho là thường nhưng người nước ngoài cho là quý. Cụ thể nhất là hội thi sinh vật cảnh ở Công viên Lê Văn Tám vừa rồi con cá dĩa đoạt giải vàng vượt qua hơn 50 con cá đẹp khác là một con Cobalt mặt rắn rất phổ biến ở Việt Nam. Có nhiều người nói cá đó có gì quý đâu mà BGK chấm giải vàng, nhưng các quý giám khảo nước ngoài có lẻ họ chấp theo tiêu chí chuyên môn riêng nên thấy được giá trị của con cá đó. Tóm lại, ngoài 03 yếu tố cơ bản trên, bạn nhìn thấy yêu thích loại nào thì chơi loại đó.
    về hình ảnh các loại cá như thế nào bạn cứ vào các mục: cá dĩa của thành viên, cá dĩa đẹp sưu tầm coi nhiều thì biết.
    Mình chỉ cho bạn cửa hàng cá cảnh Dương Bắc số 3 Lưu Xuân Tin quận 5 và Cửa hàng câu lạc bộ cá dĩa Sài Gòn ở Gò Vấp là 02 địa chỉ bán cá dĩa giống tốt, giá cả phải chăng, chủ nhân rất nhiệt tình chỉ dẫn cho anh em. Ngoài ra có thể lên diễn đàn mục mua bán cá cảnh có nhiều anh em bán lẻ rất rẻ. đừng có dại dột mua cá dạt ở các tiệm bán cá mồi ở ngoài đường cá vừa xấu vừa mắc nữa.
    Mình tình cờ chơi cá dĩa vài tháng, vài lời chia sẽ muốn giúp bạn có gì sơ sót xin anh em trên diễn đàn bỏ qua và đóng góp thêm.
    Hết!

3. thpl

thpl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Như vậy là quá tuyệt rồi bác songduong ko còn gì phải chê cả, một bài viết rất là hay. Thank bác nhiều

4. anhan

anhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bác song dương mới chơi cá có vài tháng mà viết bài này hay quá , đáng quý là sự chia sẽ nhiệt tình của bác với người mới ,thật đáng phục

5. tuananhvienngoc

tuananhvienngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Chắc nhà bác songduong có đủ các loại kể trên rồi phải không?
    Cám ơn bác về bài viết rất hay.

6. songduong

songduong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình lỡ yêu cá đĩa mới vài tháng nên "sưu tầm" chưa đủ bạn ơi. Tại mình thấy bạn đó sao giống mình mấy tháng trước quá nên có vài lời chia sẽ hy vọng bạn không phải tốn tiền xăng chạy nhiều nơi tham quan, học hỏi như mình. Các bạn ko chê là mình rất vui rùi.
    Chắc chắn là mình chưa nhiều cá bằng Tuananhvienngoc đâu. Thân.

7. thpl

thpl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bác quá khen anh tuananhvienngoc rồi, nhà anh ấy chì lèo tèo mấy con à. cháu tới xem rồi ạ

8. thpl

thpl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chắc bữa nào ranh chắc cháu phải tham quan nhà bác songduon mới dc, ko bít ý bác như thế nào ạ

9. nhocyeuTK

nhocyeuTK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ko có ý gì nhưng bạn nói vậy có quá ko, lèo tèo đối với bạn ít nhưng đối với ng khác là cả một gia tài bạn ạ.
    p/s : đã chơi cá dĩa là ko sợ cực sợ khổ, ko sợ phí tiền, chỉ sợ ko có cá mà mua:p cái này là tớ tự biên tự diễn

10. songduong

songduong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Vô tư thôi! mình rất sẳn lòng. chỉ sợ bạn thấy "tài sản" của mình cũng "lèo tèo" rồi thất vọng thôi.b-(Mong rằng được trao đổi nhiều kinh nghiệm từ bạn. Khi nào đến gọi trước nha. số 0918.878.848 . thân.

11. tuananhvienngoc

tuananhvienngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Để bữa nào chở thpl qua nhà bác songduong 1 chuyến mới được.Hihi.Em mới nuôi nên còn đang kiếm cá nè bác.Hihi

12. thpl

thpl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mất công phai mời bác tuananhvienngoc coffj nữa, à bác phai nhớ mang theo bao có ji` ok chôm mấy pé luôn

13. thpl

thpl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chắc qua tới nhà bác songduong xong là choáng luôn, hốt bỏ bao ko xuể nữa. hihihi

14. Tuan Loc

Tuan Loc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    wa.. nói vậy chắc nhà bé nầy nhiều cá lắm đây hôm nào up vài phát lên cho mọi người xem với.....:laughing:

15. thpl

thpl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    má em ko cho nuôi nũa cứ lo cá mú ko chả chịu hoc hành j` cả, hồi đó em nuôi có 4 con mal à, chỉ đáng xách cá cho bác Tuan Loc thôi à chứ làm sao mà nhiều

16. songduong

songduong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có nghe anh Koi59 nhắc về bạn nhiều rùi mà chưa gặp. Thấy cá của bạn đẻ và đậu quá trời mà sao còn phải đi kiếm nữa. Có qua nhớ chỉ dẫn vài kinh nghiệm nuôi cá đẻ nha. Thân.

17. songduong

songduong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cứu em với bà con ơi. Cá dĩa mà "hốt bỏ bao ko xuể" kìa. Kiểu này chắc phải chạy nhanh qua nhà anh Dương Bắc tậu vài đàn về để anh em khỏi thất vọng quá. Thân.

18. thpl

thpl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    khi nào bác sắm thêm đồ chơi nhớ rũ bác tuananhvienngoc và cháu qua tham khảo thêm nha bác songduong

19. thpl

thpl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tương lai em này sắp về với ông bà rồi, mong các bác cho y' kiến ạ

20. thpl

thpl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    dạ đây là hình pé malboro cửa em hồi trc' ạ mong các bác góp cho cháu chút ý a