Mấy anh ơi , ép xác cá La Hán là như thế nào rứa ?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi herobig86, 17/1/08.

1. herobig86

herobig86 Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy anh oi ! em có một thắt mắc là không biết ép xác là như thế nào ? có công dụng gì ? và nếu mấy anh có tham quan mấy trại cá là hán thì có thể nói cho em biết người ta nuôi cá là hán bằng phương pháp nào ? vì em biết là mỗi trại cá la hán chắc chắn rằng có một phương pháp nuôi cá khác nhau , nhưng mà em trình độ thấp quá chưa tìm ra .Mong các anh có thể làm mở rộng tầm nhìn ra cho em với , cảm ơn các anh

2. Rilu

Rilu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Có lẽ bạn nên chủ động tìm hiểu cách nuôi LH nói chung. Diễn đàn có hướng dẫn cho anh em mới chơi LH đó bạn. Chứ bạn hỏi như vậy thì bó tay thui! ^^

3. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Trước tiên bạn có thể cho mình biết ép xác cá là làm gì ko? :confused:

4. duongbao

duongbao New Member

Thích đã nhận:
    0
    ép ca' trống +cá mái=cá bột :D, hay xác cá.........

5. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác ép xác cá la hán để dành dự trữ cho mùa đông đến và làm thực phẩm à?.bác chịu khó vào tiềm kiếm và đọc lại 1 số bài có liên quan đến kinh nghiệm nuôi cá!!!!

6. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Theo mình hiểu bạn nói ép là cho cá ăn chế độ hơi đói đó. Thật ra ở các trại cá ngoài kĩ thuật chế biến thức ăn riêng biệt cho cá mau lên đầu màu châu thì họ còn cho cá ăn vừa phải. Khi đã có triển vọng thì họ cho cầm chừng nên mình tới trại cá lúc nào cũng thấy nó sung và đầu nó lớn hết đó. Vài ý giải thích cho bạn . Không biết đúng sai nhờ các bác bổ sung ý kiến thêm nhé.

7. herobig86

herobig86 Member

Thích đã nhận:
    0
    không biết em hiểu cách ép xác như thế này ,không biết đúng hay không mong các giúp đỡ . Ví dụ một con cá nếu nuôi theo cách bình thường thì từ khi cá bột lớn lên sau 4 tháng thì cá sẽ cỡ bằng 3 ngón rưỡi nhưng mà theo cách ép xác thì sau bốn tháng cũng chỉ bằng như lúc ban đầu nhưng mà tuổi thọ của cá sẽ tra lên như rứa khi mà cá có khả năng bung đầu thì sẽ có nhưng con cá nhỏ xác nhưng đầu khủng bố , như thế thì dể kinh doanh hơn . Ý kiến như rứa không biết có đúng không , mong các anh chỉ bảo thêm .

8. Rilu

Rilu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    hihi, bạn nói tiếng Huế ko biết anh em trên 4rums có hiểu hết ko.
    mình xin "dịch " lại đoạn này:
    " tuổi thọ sẽ tra lên như rứa khi mà"= "tuổi thọ sẽ lớn hơn, như thế khi mà..."

9. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Phải con cá chết rồi ướp xác làm kỷ niệm đúng ko anh!!Đây em có dư liệu này để ép xác Betta nhưng chắc là áp dụng vào la hán dc!!!
    Làm Tiêu bản gữi mãi hình ảnh chú cá thân yêu
    Nhưng trớ trêu thay,bỗng nhiên một ngày, chú cá không cần nói lời từ biệt "vĩnh
    viễn" ra đi... Hẳn lúc đó bạn sẽ rất đau buồn phải không ?!!!( Nhất là khi chú ấy lại là
    chú cá đẹp, dễ thương, "đúng chuẩn" quá chừng !!!).
    Chúng ta sẽ làm gì với chú cá này bây giờ ?(bỏ thì thương quá,mà giữ lại để làm gì?)
    Trước khi tặng cho chú 1 hộp quẹt diêm và 3cm2 đất .Hãy lưu lại chút gì kỷ niệm của
    chú cá thân thiết ấy, Hãy làm một "TIÊU BẢN" của chú cá ấy vì Tiêu bản có thể lưu lại
    từng chi tiết , từng đường vân vây, từng nét cong sắc sảo ...của chú cá thân yêu.
    Cách Làm Tiêu Bản
    Để làm tiêu bản cho chú cá, bạn cần chuẩn bị những thứ sau đây :
    1/. Chú cá Betta (die rùi, dĩ nhiên !)
    2/. Một tờ giấy A4 (đừng sẫm màu quá, nếu không rất khó thấy hình ảnh
    chú cá in lại)
    3/. Dung dịch aceton - (hay dùng dung dịch 7 phần cồn pha với 3 phần
    nước )(với một chú cá chỉ cần khoảng 1 ít, thấm đều chú cá là ok).
    4/. Mực tàu (bạn nên pha hơi loãng một tí, đừng quá đặc, kẻo mực sẽ dây
    ra tờ giấy, rất ghê).

Cách thực hiện
    1- Ngâm chú cá vào dung dịch aceton khoảng 5 phút (nếu không thì chú cá sẽ dần
    dần rữa ra. Đồng thời, việc ngâm ngay vào aceton khiến rút nước ra khỏi cơ thể cá,
    hòa tan các chất béo trong cơ thể chú cá, khiến cho tiêu bản được cố định.)
    2- Phết mực tàu (đã pha loãng) vào 1 mặt của chú cá. Bạn nhớ phết đều, đừng dày
    quá. Chú ý : Bạn nên "banh" cái đuôi sau của chú ra để mực phết đều vào vây.
    3 - Ép nhẹ chú cá lên tờ giấy A4 (nhớ đừng ịn nguyên một lần cả thân chú cá, mực sẽ
    lem ra trông ghê lắm).
    4 - Sấy khô tiêu bản
    Vậy là tui đã giúp các bạn có hình ảnh rất thực của chú cá yêu rồi đó nhé
    Đừng buốn nữa

10. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Nghĩa là ép cho cá không lớn nữa chỉ phát triển đầu thôi ! :D cá to không được giá như cá nhỏ ( cỡ 3 ngón tay đầu tròn to là ..... VIP :D ) có phải thế kô nhỉ ? :D

11. La Han Rong

La Han Rong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ép xác ah?Mới nghe luôn đó nhe........
    Theo thegioicacanh thì chỉ in lại hình thù lớn nhỏ con cá thui chứ làm sao để lại nguyên bãn đc...mình có cách này ok hơn nè....chụo hình nó(thông minh wá :)...)

12. Rilu

Rilu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    bạn nói đúng ý chủ topic rùi đó.
    Mình ko biết cách " ép xác " như chủ topic nói, chỉ biết cách cho cá ko bị béo phì thui, hihi

13. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ép xác là cho nó vào môi trường chật chội, cá 2 ngón chỉ khoảng thì khoảng 15*50*40 thôi, cho cá ko thể tung tăng mà béo phì,chỉ bơi lên bơi xuống, cho ăn cầm chừng, để cho á xung, nhằm cho bung đầu, thường cá mũ nuôi theo cách này, nếu các bạn để ý rõ sẽ thấy dù cá nhỏ nhưng tay bơi gân nỗi khá nhiều rùi, vì lợi ích kinh tế mà hihi

14. hocthem

hocthem New Member

Thích đã nhận:
    0
    chắc là đang định làm khô cá la hán đó mà, để khi nào nó die rồi hãy làm

15. trung_st

trung_st Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    sặc....
    Cái đó gọi là bỏ đói cá ->> sung cá ->> phát triển đầu khủng (nếu có zen đầu to).
    Mình có 1 con cá cũng có chế độ ăn giống vậy :D
    2 ngày cho ăn đúng 1 con cá đá bự ôm trứng ->> em nó mới 3 ngón mà đầu 1 cục nhìn đã lắm :D
    Nói chung cách này chỉ dành cho dân làm ăn tối ngày giống mình thôi ... :D
    Bận công việc ->> ko có thời gian ->> 2 ngày cho ăn 1 con cá
    Nếu ae ko tin có thể làm theo cách của mình sau 1 tháng post lên cho 4rom xem mình nói thiệt hay giỡn.
    Thân.

16. thuannguyenanh

thuannguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Lộ hết bài của AE chuyên cá rùi trung_st ơi (đùa)
    tớ cũng đã từng làm vậy- vô tình thôi.Vì thiếu bể,tớ nhốt em kém nhất bầy vào đó và hơi chán nên không buồn cho ăn.Không ngờ ,khoảng 3 tuần sau thấy cá sung hẳn,đầu khá hơn và hay nhất là còn chạy tay nữa.Định ỉm đi để giữ bí quyết riêng.Giờ , thì ...giấu làm gì nữa..he he he !

17. trung_st

trung_st Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    :D hehehe ...
    Nói chung ... ko phải muốn ép xác là thành công đâu :D.
    Ép xác phải đúng cách , đúng bài , thời gian , liều lượng , những khẩu thuật nho nhỏ :D mới làm ra 1 con cá khủng được :D...
    Mình cũng do vô tình giống bạn bỏ đói cá nên mới phát hiện ra cách này .:D
    Nói chung ở mỗi trại cá có 1 khẩu quyết riêng cho họ nên có muôn vàn cách ép xác cá :D
    Nó cũng như con dao 2 lưỡi nếu ép ko đúng cách cá sẽ xuống đầu trầm trọng luôn :D , còn nếu làm đúng cách với liều lượng vừa đủ thì .... hehehe cá đẹp ... cá đẹp :D
    Chúc các bạn có được 1 cách ép xác cho riêng mình :D
    Thân.

18. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Thế tại sao các bác không cho anh em biết kinh nghiệm của các bác đi ! Em đồng ý với các bác rằng kinh nghiệm của mỗi người là bí quyết khó có thể truyền cho ai :( , nên em sẽ ........ " đấu giá kinh nghiệm " :D không biết có bác nào giúp em không ? :D

19. legiadai

legiadai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cái này em mới nghe lần đầu,Nhưng mà thấy có vẻ hay hay :applause: để em thử 2 ngày cho ăn 1 con cá chọi xem sao.Nếu mà đầu to lên thì em xin đa tạ

20. Rilu

Rilu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    hic, cá của mấy bác có gen pro,cho ăn ít hay nhìu gì cá cũng bung đầu thôi. Cá em cũng có 1 tháng trong chế độ như thế ( do em về quê ăn tết ) nhưng đầu chả lớn hơn được! :(