mấy anh ơi giúp em với(2 lổ mũi bị làm mủ)

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi utlahan, 22/3/07.

1. utlahan

utlahan Member

Thích đã nhận:
    0
    Ko biết bị gì mà 2 bên lổ mũi của nó sưng lên và có mủ nửa,chính giữa đầu thì nổi 1 cục u ra ..hình như bị nhiễm trùng thì phải..mình đã ngâm bằng tetra 4 bữa rồi mà vẫn ko thấy khả quan,Hôm nay nhìn lại thì hình như nó nổi thêm 1 cục u gần miệng cá,ai biết thuốc nào trị cho nó dùm e với
    Còn 1 em thì 1 bên mắt đang sưng to và mờ...,gần miệng nó lại nổi lên những mụn màu trắng .Mấy bác có kinh nghiệm gì chỉ em với.........cám ơn rất nhiều

2. HR2007

HR2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của bạn có thể bị kim của tôm tép đâm gây mủ hoặc do nước dơ. Bạn nên thay nước thật xạch, cho thuốc kháng sinh liều cao vào và sủi khí mạnh. Hy vọng cá bạn sẽ qua khỏi, nhưng cũng khuyên bạn là cá của bạn khó khỏi lắm, bệnh này rất khó chữa.

3. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Ngày đầu:
    1/- Vớt cá lên chỗ nào có mủ nhẹ nhàng nặn ra.
    2/- Thay 2/2 nước mới, tăng thêm lượng muối ước chừng 10lít nước/ 1 muỗng cafe);
    3/- Amoxcicillin 500mg (mua ở tiệm thuốc tây) cứ 40lít nước cho 1 viên;
    4/ Xanh Methyllene (mua ở tiệm thuốc tây) nhỏ trực tiếp vào vết thương sau đó tiếp tục nhỏ vào hồ cho đến khi chuyển sang màu xanh đậm.
    Ngày thứ 2:
    5/- Thay 1/2 hồ nước tiếp tục cho lượng muối tương ứng như trên;
    6/- Metronidazole 250mg (mua ở tiệm thuốc tây) cứ 20lít nước cho 1 viên. Tiếp tục nhỏ Xanh Methyllene như trên.
    Ngày thứ 3 và những ngày sau bạn tiếp tục nhỏ Xanh Methyllene vào hồ, sau 3 ngày thay nước như thường lệ.

4. utlahan

utlahan Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn bác CV rất nhiều..e sẽ làm theo cách của bác..hy vọng sẽ khỏi....hôm nay nhìn lại mắt nó sưng to nhưng trái nhản rồi...mà còn bị thủng 1 lổ trên mặt nữa chứ.cá vẫn ăn uống bình thường