Mấy anh Pro về cá la hán giup em voi

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi hoangtuech, 29/8/07.

1. hoangtuech

hoangtuech New Member

Thích đã nhận:
    0
    em nuoi 2 con cá la hán nhung sao nuoi hoài nó ko lớn vậy bây giờ nó chừng 1 ngón tay ah` .... Với máy anh chĩ em phân biệt các loại cá la hán....

2. sonnguyendlu

sonnguyendlu Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của bạn nuôi không lớn là do nhiệt độ không thích hợp đất. bạn cần thiết phải giữ nhiệt độ khoảng 28 độ là OK rồi, nhất định sẽ lớn nhanh thôi.

3. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác coi lại chế độ ăn uống có thất thường kô, cho cá ăn vừa đủ no kô, cá có bị nhác hay kô?, xem kỹ lại coi nguyên nhân do đâu thì mới bít mà chăm em nó.

4. LINHVO

LINHVO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Không lớn có nhiều nguyên nhân. Nhưng trước hết đó là:
    - Thức ăn: bản cho ăn thức ăn gì cho ăn bao nhiêu và mấy lần/ngày là điều quan trọng. cám tốt thêm thức ăn tươi tép, trùn huyết, cá lốc,...ngày 3-4 lần
    - Có thể cá không lớn là do cá bệnh, hoặc bị nhiễm ký sinh trùng.
    - Do nước không tốt không phù hợp về độ cứng, pH và nhiệt độ (không ảnh hưởng nhiều)
    Bạn nên đọc thêm những bài viết của các Pro để thêm kinh nghiệm. chúc thành công.!.

5. lethe711

lethe711 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá ko lớn có thể là bị đẹt rồi đó bạn. Ban nui bao lâu rồi? Nếu nui hơn 4 tháng mà chỉ bằng ngón tay thì bạn nên thả sông là vừa. Nó sẽ ko lớn nữa đâu. Nhà mình bị 2 em rồi. Đã cho xuống cống hết. Hix hix:D
    Còn nếu nui mới 2 tháng thì vẫn có thể cứu chữa ! Chúc vui!

6. mr.smith

mr.smith Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn có cho cá ăn đầy đủ không? nhớ là phải giữ nước thật sạch cá sẽ lớn thôi ,với lại bạn nên nuôi trong hồ lớn

7. ptan

ptan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình nguyên do chủ yếu là do thức ăn, bạn nên xem lại khẩu phần cho cá con ăn, còn cách phân biệt các loại la hán bạn đọc thêm trong diễn đàn nha, mình thấy có rất nhiều bài viết hay á

8. ptan

ptan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bổ sung thêm nha, mình thường cho cá con khoảng 1 ngón tay ăn theo chế độ 3 lần ngày. Không cho ăn quá no, trong đó sáng và chiều thì mình cho cá ăn thức ăn tổng hợp, buổi trưa thì cho cá ăn trùn nhỏ/tép/cua, cá phát triển cũng khá nhanh.