Mấy anh tư vấn giùm em.

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi nhocli, 12/4/08.

1. nhocli

nhocli Active Member

Thích đã nhận:
    1
    làm sao để làm trong nước 1 cách hiệu quả nhất ? Nếu xài thuốc làm trong nước thì có hại cho cá ko ? em moi nuôi nên cần hỏi chút :-S

2. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Xài lọc 3 ngăn, trong đó bạn bỏ san hô ngăn giữa để cho có chổ vi sinh có ích sống, xử dụng men vi sinh làm trong nước và ít thay nước của Mai Việt , tôi đang xài thử thì thấy nước không có hôi và cũng ít thay nước hơn

3. kelvin_adriano

kelvin_adriano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho hỏi Men vi sinh mua ở đâu vậy Le Tan Loc .... Nhờ bạn chỉ giúp

4. LE TAN LOC

Thích đã nhận:
    20
    Mấy tiệm bán cá có bán hết , bạn nói là men vi sinh làm sạch và trong nước của Mai Việt là họ biết. Nếu được thì bạn lên ngay cầu Tân Cảng gần Công An P25 là công ty nằm ở đó bạn mua có giá ưu đãi dành cho thành viên( chắc là phải mua khá khá không biết có phải vậy không?). Tên gói men là BIOnAQUA-MV của Công tyTNHH Sinh Học Mai Việt

5. nhocli

nhocli Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Nhưng trên em ko có nước làm trong của VN chỉ có loại TQ ko biết xài có hại gì cho cá ko ?

6. LE TAN LOC

Thích đã nhận:
    20
    Loại bạn nói có tác dụng sát trùng nước và trị nấm và cũng có làm trong nước và có` màu xanh phải không? không có men thì xài đỡ cũng được.Nếu được thì bạn có thể gửi ai mua gửi lên cho bạn men vi sinh xài thì tốt hơn

7. nhocli

nhocli Active Member

Thích đã nhận:
    1
    ở bình dương a` ! bạn cho mình địa chỉ đi tại vì mình có người quen dưới đó có gì nhờ mua dùm cũng đc ! mình đang xài loại TQ nên ko có tiếng việt , đúng là màu xanh nhưng chỉ sợ gây hại cho cá ! thank ban nghen

8. trungtintrung

trungtintrung Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy anh cho em biết con kim cương xanh nên ăn loại thức ăn nào để mau lên gù,màu em đang xài JBL+ viking

9. LE TAN LOC

Thích đã nhận:
    20
    Có bán men vi sinh làm trong nước Mai Việt tại tiệm bán cá đối diên nhà thờ PHú Cường BD ngay góc ngã tư

10. singingsong

singingsong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vấn đề trong nước rất nhiều cách.
    1:nên mua san hô vụn cho vào hộp lọc riêng chỉ có san hô thôi ko có bông lọc và để đấy 1 1 đến 2 tháng mối rũa sơ 1 lần..nên thiết kế hợp lọc sao cho 1 hộp chứa bong lộc nằm trên và hộp san hô vũn nằm dưới nó..sẽ giúp cho chỉ có nước sạnh ko cặn bã cahy3 vào hộp chưa san hô để giúp vi sinh vật phát triển và làm trong nước hấp thu các chất độc hại
    2:ko nên giặt bông lọc sạch quá sẽ làm mất đi các vi sinh co lợi sống trong đó!
    3:ko nên cùi rủa thay nước quà nhìu các dụng cụ trong hồ quá nhìu trong 1 tuần(các máy lọc chỉ lấy ra rữa sỡ trong vòng 1 đến 2 tháng thôi..trừ lúc đang điều trị cá bệnh)
    4:ko nên sữ dụng các loại thuốc làm trong nước vì sau 1 ngày cugn4 sẽ trở lại hiện tượng đục nước...ảnh hưởng ít nhìu đến cá và làm chế hết hệ vi sinh trong hồ..
    chúc bạn thành công

11. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Muốn nước hồ trong,trước tiên nên nghĩ đến hệ thống lọc có Đạt yêu cầu không đã+phương pháp cho ăn+thay nước vệ sinh thế nào rồi mới tính chuyện làm nước trong.Những yếu tố trên bạn chưa đạt đc thì đừng nghĩ đến chuyện làm nước hồ trong.Kô ai khuyến khích dùng những hóa chất làm trong nước tức thời vì dù sao đi nữa lạm dụng nhiều sẽ kô tốt cho cá,ảnh hưởng về lâu về dài,chỉ nên dùng tạm thời,trong thời điểm cấp bách.