mấy bác chỉ giúp em với

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi ChuCaNho168, 1/11/08.

1. ChuCaNho168

ChuCaNho168 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em tính làm hồ 100x50x60 để nuôi cá biển ,chỉ nuôi cá biển thui mình ko có nuôi san hô và hải quỳ .mấy bác chỉ giúp em cần thiết bị gì cho hồ cá biển ạ .em liệt kê được mấy thứ ,nhờ mấy bác bổ sung giúp em
    -2 đèn ,1 xanh 1 trằng
    -1 máy tạo sóng
    -1 máy skimmer
    -2 máy lọc ,1 cho skimmer 1 cho hồ
    em chỉ biết bấy nhiêu thui nhờ mấy bác chi giúp thêm .sẵn mấy bác cho em hỏi luôn nếu chỉ nuôi cá có cần bật đèn 8h/ngày ko

2. nguyenlenhan73

nguyenlenhan73 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    về phần ánh sáng thì hồ em thiếu 1 bóng đèn hồng(loại bóng dùng cho cá la hán),lọc thì o biết em dùng lọc gì.em nên chuển bị một ít nhánh san hô chết để trang trí thêm cho đẹp,nếu nuôi cá không thì dùng thuốc là tốt nhất.đèn thì bật 10h/ngày.chúc thành công

3. ChuCaNho168

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn bác ,lọc em xài 1 cái hồ 80x40x50 để dưới ,vậy là hồ em cần 3 bóng ,1 bóng xanh 1 bóng trắng 1 bóng hồng ,bác cho em hỏi dùng thuốc là thuốc gì vậy bác

4. nguyenlenhan73

nguyenlenhan73 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    nếu chơi cá không thì em nên dùng cuso4(sunphat đồng)theo đúng tỷ lệ để tránh bệnh nấm cho cá

5. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    nếu mà dùng 3 bogns thì mình thấy 1 xanh osram,1 tím atman,1 bồng atman.thế là okie về ánh sáng,bạn còn thiếu 1 máy sục khí chạy pin để phòng khi bị cúp điện ....

6. ChuCaNho168

Thích đã nhận:
    0
    vậy cái cuso4 đó mình có thể mua ở đâu vậy bác ,bác cho em biết tỉ lệ luôn được ko ạ thân

7. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Theo Coolpix nghĩ nuôi cá không thì chỉ cần 2 bóng là đủ rồi . Coolpix thì thích bóng trắng và xanh hơn. Còn về chất CuSO4 thì khi nào bị bệnh mới sài thôi, vì chất này rất độc cho vi sinh. Đúng là nó tốt cho trị bệnh, nhưng cũng đồng thời sài thời gian lâu sẻ hại.

8. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @ChuCaNho168: Chỉ nuôi cá thì như anh Cooplix nói, chỉ cần 2 bóng là đủ rồi thêm bóng thứ ba thỉ cũng được không sao chỉ tội là cuối tháng mấy đại ca thu tiền điện thì hơi bị run hehe, còn CuS04 là con dao 2 lưỡi mình thiết nghĩ không nên sử dụng chất này vào hồ. Nếu cá bệnh thì có thể tách riêng ra trị bệnh hoặc tăng nhiệt đồ hồ của mình lên đồng thời thay 1/4 lượng nước trong hồ là xong

9. ChuCaNho168

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn bác coolpix và bác binhson84 ,vậy em xài 1 bóng xanh và 1 bóng trắng ,mấy bác cho em hỏi thêm tí ,em tính nuôi khoang cổ ,nemo ,sao biển ,domino,kẽm bông ,tôm bác sỹ em tính cho tụi nó ăn thức ăn khô không biết được ko .mấy bác cho em hỏi luôn mua thức ăn khô hiệu gì ạ thân

10. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Không có chi . Nhìn cái list về cá thì okay , nhưng trừ em Kẽm Bông ( Con nào Coolpix không biết là con gì nên không biết cho ý kiến ), và em Sao Biễn ( vì hồ mới, rong rêu chưa đầy đủ cho chúng ăn nên có thể chúng chết vì thiếu thức ăn )
    Tất nhiên là cho ăn thức ăn khô được rồi , nhưng mà loại nào mới được. Nên cho chúng ăn nhiều loại khác nhau sẻ có đầy đủ chất hơn .

Còn về phần máy thì Coolpix nghĩ bạn nên tăng thêm một cái máy tạo sóng nữa, đễ tạo ra nhiều luồng nước hơn , giúp vệ sinh vào đưa thức ăn đế vi sinh/ sinh vật trong đá .

Với lại bạn nên nói rõ hơn về máy lọc hồ và máy lọc cho Protein Skimmer (theo ý mình thì không nên dùng lọc cho máy protein skimmer vì chúng ta muốn chất dơ đi vào máy protein skimmer đễ cho nó lấy ra giùm.)

11. ChuCaNho168

Thích đã nhận:
    0
    máy lọc thì em xài 3500 còn của skimmer em xài 3100 ,máy tạo sóng nếu để 2 máy thì mình lên để nó ngược nhau hay để cùng hướng vậy bác ,tại hồ em có 1m ra cao quý chỉ có loại 5000l/h sợ thổi tung cả hồ lên

12. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Hi ChuCaNho, cá bống kẽm thì nuôi vô tư nó dễ sống và lớn mau lắm đó với lại nó thuộc dạng ăn tạp. Mà lúc nhỏ nó dễ thương chứ lơn lên nhìn xấu lắm đó :D.

còn máy tạo luồng bạn cứ để 2 góc đối diện nhau và cho nó thổi vào mấy cái rạng đá san hô để tránh tình trạng rêu nó bám vào và thổi luồng vào san hô cho nó mau nở

13. nemo fish

nemo fish Member

Thích đã nhận:
    0
    chào chú cá nhỏ mình cũng là người mới tập chơi như bạn nè hân hạnh được quen bạn

14. ChuCaNho168

Thích đã nhận:
    0
    hi nemofish rất vui được làm wen với bác ,mình cũng mới tập chơi hi vọng nuôi được mấy chú cá biển là vui lắm rùi ,cám ơn bác binhson84 đã chỉ bảo:D tại ra cao quý thấy mấy chú bống kẽm đẹp wa lên tính nuôi :D